वृत्तसंस्था
दमास्कस : Syria मध्य सीरियातील पल्मायरा शहरात शनिवारी इस्लामिक स्टेट (ISIS) च्या एका हल्लेखोराने अमेरिकन सैनिकांवर हल्ला केला. या हल्ल्यात दोन अमेरिकन सैनिक आणि एक अमेरिकन नागरिक ठार झाले, तर इतर तीन अमेरिकन सैनिक जखमी झाले.Syria
अमेरिकन सेंट्रल कमांड (CENTCOM) नुसार, हा हल्ला त्यावेळी झाला जेव्हा अमेरिकन सैनिक ISIS विरुद्ध सुरू असलेल्या दहशतवादविरोधी मोहिमांच्या अंतर्गत एका बैठकीत सहभागी झाले होते. हल्लेखोराला घटनास्थळी उपस्थित असलेल्या सीरियन सैन्याने ठार केले.Syria
सीरियन माध्यमांनुसार, या हल्ल्यात सीरियन सुरक्षा दलाचे काही सदस्यही जखमी झाले आहेत. सर्व जखमींना हेलिकॉप्टरने अल-तनफ येथील अमेरिकन लष्करी तळावर नेण्यात आले.Syria
अमेरिकन सैन्यावर हा हल्ला बशर अल-असद सत्तेवरून पायउतार झाल्यानंतर पहिल्यांदाच झाला आहे. दरम्यान, अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी सांगितले की, या हल्ल्यासाठी जबाबदार असलेल्या गटाविरुद्ध प्रतिहल्ला केला जाईल. ट्रम्प यांनी सडेतोड उत्तर देण्याची आणि सूड घेण्याची भाषा केली.
सीरियामध्ये ISIS चे स्लीपर सेल अजूनही सक्रिय
2019 मध्ये ISIS चा प्रादेशिक स्तरावर पराभव झाला आहे, परंतु संघटनेचे स्लीपर सेल अजूनही सीरिया आणि इराकमध्ये सक्रिय असल्याचे सांगितले जाते. अंदाजे 5,000 ते 7,000 ISIS सैनिक अजूनही अस्तित्वात आहेत.
पूर्व सीरियामध्ये अमेरिकेचे शेकडो सैनिक तैनात आहेत, जे ISIS च्या वाढीला रोखण्यासाठी युतीचा भाग आहेत. डिसेंबर 2024 मध्ये झालेल्या सत्तापालटानंतर अहमद अल-शरा यांनी अंतरिम अध्यक्ष म्हणून सत्ता हाती घेतली होती.
असदच्या पतनानंतर सीरियाचे नवे अंतरिम अध्यक्ष अहमद अल-शरा यांच्या नेतृत्वाखाली अमेरिकेशी संबंध सुधारले आहेत. अलीकडेच सीरिया ISIS विरोधी आघाडीत सामील झाला आहे.
ट्रम्प म्हणाले- हा अमेरिका आणि सीरिया दोघांवर हल्ला आहे
अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी सोशल मीडियावर या हल्ल्याला आयएसचा अमेरिका आणि सीरिया दोघांवर हल्ला असल्याचे म्हटले आणि सांगितले की, यासाठी खूप गंभीर सूड घेतला जाईल.
ट्रम्प यांनी सांगितले की, सीरियाचे अध्यक्ष अल-शरा या घटनेमुळे खूप दुःखी आणि संतप्त आहेत. त्यांनी असेही सांगितले की, जखमी अमेरिकन सैनिकांच्या प्रकृतीत सुधारणा आहे.
काही मीडिया रिपोर्ट्समध्ये दावा करण्यात आला आहे की, हल्लेखोर सीरियाई सुरक्षा दलाचा सदस्य होता, ज्याला अतिरेकी विचारांमुळे हटवले जात होते. तथापि, सीरियाई अधिकाऱ्यांनी या दाव्याची अधिकृत पुष्टी केलेली नाही.
अमेरिकेने सीरियामध्ये 1 हजार सैनिक तैनात केले आहेत
अमेरिकेने 2014 पासून सीरियामध्ये सैनिक तैनात केले आहेत. यापूर्वी ही तैनाती इराण-समर्थित मिलिशिया आणि रशियन धोक्यामुळे होती, परंतु आता मुख्य लक्ष केवळ ISIS वर आहे.
याच वेळी ऑपरेशन इनहेरेंट रिजॉल्व्ह अंतर्गत ISIS ला हरवण्याची मोहीम सुरू झाली. जरी 2019 मध्ये ISIS ला प्रादेशिक स्तरावर हरवले गेले असले तरी, त्याचे स्लीपर सेल अजूनही हल्ले करत आहेत.
डिसेंबर 2025 पर्यंत, अमेरिकेचे सुमारे 1,000 सैनिक (आधी 2,000 होते, परंतु 2025 मध्ये कमी करण्यात आले) पूर्व आणि उत्तर-पूर्व सीरियामध्ये तैनात आहेत. हे सैनिक कुर्द-नेतृत्वाखालील सीरियन डेमोक्रॅटिक फोर्सेस (एसडीएफ) सोबत काम करतात.
ते स्थानिक सैनिकांना प्रशिक्षण देतात, ISIS च्या ठिकाणांवर हवाई हल्ले करतात आणि त्याच्या वाढीस प्रतिबंध करतात. अमेरिकन सैनिक आता सीरियन सुरक्षा दलांसोबत संयुक्त ऑपरेशन्स देखील करत आहेत. अमेरिकेने 2025 मध्ये सैनिकांची संख्या कमी केली आहे, परंतु पूर्ण माघार घेतलेली नाही.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App