वृत्तसंस्था
अयोध्या : Ram Mandir अयोध्या राम मंदिर देणगी चोरी प्रकरणी सोमवारी दुपारी सर्वोच्च न्यायालयात सुनावणी सुरू झाली आहे. सर्वोच्च न्यायालयाने म्हटले – एसआयटीची पुनर्रचना केली जावी, ज्यात काही वरिष्ठ तज्ञ असावेत, आयपीएस अधिकाऱ्याने तपास पथकाचे नेतृत्व करावे, जेणेकरून तपास एखाद्या निर्णायक टप्प्यावर पोहोचेल.Ram Mandir
यापूर्वी एसजी तुषार मेहता म्हणाले – न्यायालयाच्या आदेशानुसार, आम्ही स्थिती अहवाल दाखल केला आहे. तपास सुरू आहे. 8 लोकांना अटक करण्यात आली आहे.Ram Mandir
सीजेआयने विचारले – सध्याची एसआयटी तपास करत आहे का? एसजी म्हणाले – पोलीस तपास करत आहेत. त्यांचे म्हणणे आहे की हा दखलपात्र गुन्ह्याचा (cognizable offense) प्रकार आहे. सीजेआयने विचारले – एसआयटीची रचना कशी आहे? ही तीच आहे का? तपास अधिकारी कोण आहे? तपासासाठी कोणती एसआयटी आहे का? यावर एसजी म्हणाले – नाही. सीजेआय म्हणाले – आम्ही 3-4 दिवसांनी यावर सुनावणी करू.Ram Mandir
यापूर्वी, विशेष तपास पथकाने (एसआयटी) रविवारी रात्री उशिरा तपासाचा स्थिती अहवाल न्यायालयात दाखल केला होता.
मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, अहवाल सीलबंद लिफाफ्यात सादर करण्यात आला आहे. यापूर्वी, 13 जुलै रोजी सुनावणीदरम्यान, सर्वोच्च न्यायालयाने यूपी, केंद्र सरकार आणि श्रीराम जन्मभूमी तीर्थ क्षेत्र ट्रस्टला नोटीस बजावली होती. न्यायालयाने एसआयटीकडून स्टेटस रिपोर्ट मागवला होता.
खरं तर, देणगी चोरीशी संबंधित चार वेगवेगळ्या याचिका सर्वोच्च न्यायालयात दाखल करण्यात आल्या आहेत. यामध्ये तपास सीबीआयकडे सोपवण्याव्यतिरिक्त, मंदिरातील देणग्यांच्या व्यवस्थापनाशी संबंधित विविध विषयांच्या पुनरावलोकनासाठी तज्ज्ञ समिती स्थापन करण्याची मागणी करण्यात आली आहे.
याचबरोबर, सपा खासदार अवधेश प्रसाद म्हणाले-
आज खेद वाटतो की राम मंदिरात देणगी चोरी आणि चढ़ावा चोरी झाली आहे. ही कोट्यवधींची चोरी आहे. भाजपचे लोक खऱ्या गुन्हेगारांना वाचवू इच्छितात.
इकडे, देणगी चोरीचा आरोपी रामशंकर यादव उर्फ ‘टिन्नू’ आणि त्याचा पुतण्या मनीष यांच्याकडून अर्टिगा कार, बुलेट आणि रोख रक्कम मिळाली आहे. जमिनीशी संबंधित कागदपत्रेही मिळाली आहेत. टिन्नू आणि मनीषला पोलिसांनी रिमांडवर घेतले होते. 39 तास पूर्ण झाल्यानंतर, रविवारी रात्री 11 वाजता दोघांना पुन्हा तुरुंगात पाठवण्यात आले.
टिन्नू, राम मंदिर ट्रस्टचे माजी महासचिव चंपत राय यांचा जवळचा होता. तो मंदिराच्या दानपेट्यांची देखरेख करत असे, तर मनीष देणगी मोजण्याचे काम करत असे. पोलिसांनी टिन्नूच्या घरातून 1 लाख रुपये आणि मनीषच्या घरातून 2 लाख रुपये जप्त केले होते.
सर्वोच्च न्यायालयाने म्हटले, “आम्ही २७ जुलै रोजी काही निर्देश जारी करू”
सुनावणीदरम्यान, एका वकिलाने न्यायालयाला माहिती दिली की, या प्रकरणाचा तपास विशेष तपास पथकाकडून (SIT) नव्हे, तर अयोध्येचे सर्कल ऑफिसर (CO) करत आहेत.
सरन्यायाधीश (CJI) सूर्यकांत म्हणाले, “या प्रकरणात काय करणे आवश्यक आहे ते आम्ही पाहू. आम्ही या संदर्भात सोमवार, २७ जुलै रोजी काही निर्देश जारी करू.”
Ram Mandir Donation Theft: SC Directs UP Govt to Reconstitute SIT Under IPS Officer
महत्वाच्या बातम्या
- मराठी भाषा संवर्धनासाठी राज्य मराठी विकास संस्थेला अधिक सक्षम करण्यावर भर; प्रभावी कृती आराखडा तयार करण्याचे मुख्यमंत्र्यांचे निर्देश
- सोनम वांगचूकचा शांततापूर्ण आंदोलनाचा दावा; पण आंदोलकांची दिल्लीत अनेक ठिकाणी मोठी दगडफेक!!
- कॉकरोच जनता पार्टीच्या आंदोलकांचा दुहेरी “डाव”; एकीकडे आरोग्य मंत्री नड्डांशी चर्चा, दुसरीकडे पोलिसांवर दगडफेक!!
- कॉकरोच जनता पार्टीच्या आंदोलनाने खाल्ली विरोधकांची अख्खी political space; विरोधकांचे आंदोलनही विस्कळीत!!