वृतसंस्था
नवी दिल्ली : Airspace भारतीय विमानांसाठी पाकिस्तानचे हवाई क्षेत्र बंद केल्याने दोन महिन्यांत पाकिस्तानला १२७ कोटी रुपयांचे नुकसान झाले आहे. २३ एप्रिल रोजी भारताने सिंधू जल करार स्थगित केल्यानंतर पाकिस्तानने भारतीय विमानांसाठी आपले हवाई क्षेत्र बंद केले होते.Airspace
पाकिस्तानच्या संरक्षण मंत्रालयाने संसदेत सांगितले की, या काळात दररोज सुमारे १०० ते १५० भारतीय उड्डाणे प्रभावित झाली. यामुळे २४ एप्रिल ते ३० जून दरम्यान पाकिस्तानला ४.१० अब्ज पाकिस्तानी रुपयांचे (सुमारे १२७ कोटी भारतीय रुपये) नुकसान झाले. पाकिस्तानी संरक्षण मंत्रालयाने सांगितले की, नुकसान झाले असले तरी, भारतीय विमानांवरील निर्बंध उठवले जाणार नाहीत आणि ऑगस्टच्या शेवटच्या आठवड्यापर्यंत हवाई क्षेत्र बंद राहील. यानंतर परिस्थिती पाहून निर्णय घेतला जाईल.Airspace
२०१९ मध्ये अशाच प्रकारच्या बंदीमुळे पाकिस्तानला सुमारे ४५१ कोटी रुपयांचे नुकसान झाले होते. त्याच वेळी, पाकिस्तानच्या बंदीला प्रत्युत्तर म्हणून, भारतानेही पाकिस्तानी विमानांना भारतीय हवाई हद्दीत प्रवेश करण्यास बंदी घातली आहे.Airspace
तोटा असूनही पाकिस्तान विमानतळ प्राधिकरणाचे उत्पन्न वाढले
पाकिस्तानी मंत्रालयाच्या मते, तोटा असूनही, पाकिस्तान विमानतळ प्राधिकरणाचे एकूण उत्पन्न वाढले आहे. २०१९ मध्ये, ओव्हरफ्लाइट्स (वरून जाणारे विमान) पासून सरासरी दैनिक उत्पन्न ४.२४ कोटी रुपये होते, जे २०२५ मध्ये वाढून ६.३५ कोटी रुपये झाले.
भारतीय विमान कंपन्यांना दरमहा ३०६ कोटी रुपयांचे नुकसान होण्याचा अंदाज
पाकिस्तानी हवाई क्षेत्र बंद झाल्यानंतर, ३० एप्रिल रोजी एका अहवालात असा दावा करण्यात आला होता की, भारतीय विमान कंपन्यांना दरमहा ३०६ कोटी रुपयांपेक्षा जास्त खर्च करावा लागू शकतो. दुसरीकडे, एअर इंडियाने असा अंदाज लावला होता की जर हवाई क्षेत्र एक वर्ष बंद राहिले तर त्यांना ६०० दशलक्ष डॉलर्स म्हणजेच सुमारे ५०८१ कोटी रुपयांचे नुकसान होईल.
पहलगाम हल्ल्यामुळे भारताने सिंधू जल करार स्थगित केला
२२ एप्रिल रोजी जम्मू आणि काश्मीरमधील पहलगाम येथे झालेल्या दहशतवादी हल्ल्यानंतर हवाई क्षेत्र बंद करण्याचा निर्णय घेण्यात आला. या हल्ल्यात २६ नागरिकांचा मृत्यू झाला होता. पाकिस्तानस्थित दहशतवादी संघटना ‘द रेझिस्टन्स फ्रंट’ (टीआरएफ) ने या हल्ल्याची जबाबदारी स्वीकारली होती.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App