वृत्तसंस्था
बीजिंग : NSA Doval शांघाय सहकार्य संघटनेच्या (SCO) सुरक्षा सल्लागारांच्या २० व्या बैठकीच्या पार्श्वभूमीवर राष्ट्रीय सुरक्षा सल्लागार अजित डोभाल यांनी सोमवारी बीजिंगमध्ये चीनचे राज्य परिषद सदस्य आणि परराष्ट्र मंत्री वांग यी यांची भेट घेतली.NSA Doval
यावेळी डोभाल यांनी स्पष्टपणे सांगितले की, या प्रदेशात शांतता आणि स्थैर्य राखण्यासाठी, सर्व प्रकारच्या दहशतवादाचा एकत्रितपणे मुकाबला करणे आवश्यक आहे.
भारताच्या परराष्ट्र मंत्रालयाने सांगितले की, बैठकीत दोन्ही देशांनी परस्पर संबंधांमधील अलिकडच्या प्रगतीचा आढावा घेतला आणि दोन्ही देशांच्या नागरिकांमधील संबंध वाढवण्यावर भर दिला.
डिसेंबर २०२४ च्या सुरुवातीला, डोभाल आणि वांग यांनी बीजिंगमध्ये एक बैठक घेतली होती, जिथे कैलास मानसरोवर यात्रा, सीमापार नदी सहकार्य आणि नाथुला व्यापार यासारख्या मुद्द्यांवर ६ एकमत झाले होते.
डोभाल म्हणाले- सीमेवर शांतता राखणे महत्वाचे आहे
या बैठकीत असे ठरले की अजित डोभाल आणि वांग यी लवकरच भारतात होणाऱ्या २४ व्या विशेष प्रतिनिधी (एसआर) स्तरावरील चर्चेत भेटतील. एनएसए डोभाल यांनी असेही म्हटले की सीमेवर शांतता राखणे आणि दहशतवादाशी कठोरपणे सामना करणे महत्वाचे आहे.
भारत-पाक संघर्षानंतर पहिली मोठी राजनैतिक बैठक २२ एप्रिल रोजी पहलगाम दहशतवादी हल्ल्यानंतर ७ ते १० मे दरम्यान भारत आणि पाकिस्तानमध्ये लष्करी संघर्ष सुरू असताना ही बैठक झाली आहे. चीनने त्या दहशतवादी हल्ल्याचा निषेध केला होता, परंतु त्याच वेळी युद्धादरम्यान त्यांनी पाकिस्तानला शस्त्रे पुरवल्याचेही समोर आले.
राजनाथ सिंहही चीनला जाणार
२५ ते २७ जून दरम्यान चीनच्या किंगदाओ शहरात होणाऱ्या शांघाय सहकार्य संघटनेच्या (एससीओ) संरक्षण मंत्र्यांच्या बैठकीला संरक्षण मंत्री राजनाथ सिंह देखील उपस्थित राहणार आहेत. पाकिस्तानचे संरक्षण मंत्री ख्वाजा आसिफ देखील या बैठकीला उपस्थित राहणार आहेत.
७ वर्षांनंतर कोणत्याही भारतीय मंत्र्यांचा हा पहिलाच चीन दौरा असेल. यापूर्वी तत्कालीन परराष्ट्र मंत्री सुषमा स्वराज यांनी एप्रिल २०१८ मध्ये चीनला भेट दिली होती.
राजनाथ चीनच्या संरक्षणमंत्र्यांशी द्विपक्षीय चर्चा करतील
राजनाथ सिंह हे द्विपक्षीय बैठक म्हणून चीनचे संरक्षण मंत्री अॅडमिरल डोंग जून यांचीही भेट घेतील. या दरम्यान दोन्ही देशांमधील व्हिसा धोरण, कैलास यात्रा, पाण्याचा डेटा शेअर करणे आणि हवाई संपर्क पुनर्संचयित करणे यासारख्या मुद्द्यांवरही चर्चा होऊ शकते.
दोन्ही नेत्यांची शेवटची भेट लाओसमधील एडीएमएम-प्लस शिखर परिषदेत झाली होती, सीमा वादानंतरची ही पहिली थेट चर्चा होती.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App