वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : General Chauhan सिंगापूरमध्ये पाकिस्तानशी झालेल्या संघर्षात भारतीय लढाऊ विमाने पाडल्याच्या दाव्यांवर संरक्षण प्रमुख (सीडीएस) अनिल चौहान यांनी शनिवारी भाष्य केले.General Chauhan
त्यांनी सांगितले की खरा मुद्दा किती विमाने पाडली गेली हा नाही तर ती का पाडली गेली हा आहे? सीडीएस यांनी ब्लूमबर्गला दिलेल्या मुलाखतीत हे सांगितले. ते शांग्री-ला संवाद कार्यक्रमात सहभागी होण्यासाठी येथे आले आहेत.
ब्लूमबर्गचा प्रश्न: पाकिस्तानने संघर्षादरम्यान भारतीय विमाने पाडली का? तुम्ही याची पुष्टी करू शकता का?
सीडीएस चौहान यांचे उत्तर: खरा मुद्दा किती विमाने पाडली गेली हा नाही तर ती का पाडली गेली आणि आम्ही त्यांच्यातून काय शिकलो हा आहे. भारताने आपल्या चुका ओळखल्या, त्या त्वरित दुरुस्त केल्या आणि नंतर दोन दिवसांत पुन्हा एकदा दूरवरून शत्रूच्या लक्ष्यांना लक्ष्य करून प्रभावीपणे प्रत्युत्तर दिले.
ब्लूमबर्गचा प्रश्न: पाकिस्तानने दावा केला होता की त्यांनी ६ भारतीय विमाने पाडली, हे बरोबर आहे का?
सीडीएस चौहान यांचे उत्तर: पूर्णपणे चुकीचे. मोजणी महत्त्वाची नाही, परंतु आम्ही काय शिकलो आणि आम्ही कसे सुधारलो हे महत्त्वाचे आहे. सीडीएस चौहान यांनी असेही स्पष्ट केले की या संघर्षात कधीही अण्वस्त्रे वापरण्याची आवश्यकता नव्हती, जी दिलासादायक बाब आहे.
यापूर्वी १२ मे रोजी एअर मार्शल अवधेश कुमार भारती यांना विचारण्यात आले होते की ऑपरेशन सिंदूर दरम्यान राफेल पाकिस्तानमध्ये कोसळले की पाडण्यात आले?
पाकिस्तानने ७ मे रोजी ५ भारतीय लढाऊ विमाने पाडल्याचा दावा केला
पहलगाम दहशतवादी हल्ल्यानंतर, ७ मे रोजी भारताने पाकिस्तानमधील ९ दहशतवादी अड्डे उद्ध्वस्त केले. ७ मे रोजीच पाकिस्तानचे पंतप्रधान शाहबाज शरीफ यांनी संसदेत दावा केला की, भारताच्या हल्ल्याला प्रत्युत्तर म्हणून आम्ही कारवाई केली, ज्यामध्ये ५ भारतीय लढाऊ विमाने पाडण्यात आली. पाच विमानांमध्ये ३ राफेल होते. नंतर, पाकिस्तानने ६ भारतीय विमाने पाडल्याचा दावा करण्यास सुरुवात केली.
सीडीएस चौहान म्हणाले- पाकिस्तानसोबतच्या चांगल्या संबंधांचा काळ संपला आहे
यापूर्वी, सीडीएस जनरल अनिल चौहान यांनी सिंगापूरमधील शांग्री-ला संवाद कार्यक्रमात भाग घेतला होता. पाकिस्तानशी असलेल्या संबंधांबद्दल ते म्हणाले की, आता भारत कोणत्याही रणनीतीशिवाय काहीही करत नाही. ते म्हणाले की, पाकिस्तानशी राजनैतिक संबंध राखण्याचा काळ आता संपला आहे.
सीडीएस चौहान यांनी पंतप्रधान मोदींनी त्यांच्या पहिल्या शपथविधी सोहळ्याला तत्कालीन पाकिस्तानचे पंतप्रधान नवाझ शरीफ यांना कसे आमंत्रित केले होते याची आठवण करून दिली. ते म्हणाले की टाळी वाजवण्यासाठी दोन हात लागतात, पण जर तुम्हाला बदल्यात फक्त शत्रुत्व मिळत असेल तर अंतर राखणे हा शहाणपणाचा निर्णय आहे.
सीडीएस चौहान म्हणाले की, जेव्हा भारताला स्वातंत्र्य मिळाले तेव्हा सामाजिक विकास, जीडीपी किंवा दरडोई उत्पन्न अशा अनेक बाबतीत पाकिस्तान भारतापेक्षा पुढे होता. आता परिस्थिती बदलली आहे. आता भारत प्रत्येक आघाड्यावर पाकिस्तानपेक्षा पुढे आहे. जनरल चौहान म्हणाले की, हा बदल कोणत्याही योगायोगाने झालेला नाही तर तो एका विचारपूर्वक आखलेल्या रणनीतीचा परिणाम आहे.
सीडीएस म्हणाले- युद्धात भारत स्वतःच्या तंत्रज्ञानावर अवलंबून राहिला
सिंगापूरमधील शांग्री-ला संवादादरम्यान सीडीएस जनरल अनिल चौहान यांनी ‘युद्धाचे भविष्य’ या विषयावर भाषण दिले. ते म्हणाले की आता युद्धे पूर्वीसारखी राहिलेली नाहीत. आता युद्धे केवळ जमीन, हवाई आणि समुद्रावरच नव्हे तर सायबर आणि अवकाश यासारख्या नवीन क्षेत्रातही लढली जात आहेत.
ऑपरेशन सिंदूरचे उदाहरण देत जनरल चौहान म्हणाले की, या काळात भारताने आपल्या स्वदेशी तंत्रज्ञानाचा उत्कृष्ट वापर केला. त्यांनी विशेषतः ‘आकाश’ क्षेपणास्त्र प्रणाली आणि स्वदेशी हवाई संरक्षण नेटवर्कचा उल्लेख केला, ज्याने अनेक रडार प्रणालींना जोडून एक मजबूत सुरक्षा संरचना निर्माण केली आहे. भारताने हे सर्व परदेशी कंपन्यांवर अवलंबून न राहता केले.
ते म्हणाले की पाकिस्तानने चिनी किंवा पाश्चात्य उपग्रह प्रतिमा वापरल्या असतील, परंतु भारत स्वतःच्या तंत्रज्ञानावर अवलंबून होता. भारताने युद्धासाठी आवश्यक असलेले नेटवर्क आणि रडार प्रणाली स्वतःच बांधली आणि हे आमच्यासाठी एक मोठे यश होते.
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App