दोहा डायमंड लीगमध्ये नीरज चोप्राचा विक्रम, 90.23 मीटर भालाफेक, पहिल्या प्रयत्नात 88.44 मीटर स्कोअर

Neeraj Chopra

विशेष प्रतिनिधी

दोहा : भारताचा स्टार भालाफेकपटू नीरज चोप्राने दोहा डायमंड लीगमध्ये ९०.२३ मीटर भालाफेक केली. त्याने पहिल्या प्रयत्नात ८८.४४ मीटर धावा केल्या, तर दुसरा थ्रो अवैध घोषित करण्यात आला. त्यानंतर नीरजने तिसऱ्या प्रयत्नात त्याच्या कारकिर्दीतील सर्वोत्तम थ्रो केला.

हा नीरज चोप्राचा सर्वात लांब फेक आहे. यापूर्वी, त्याचा सर्वोत्तम थ्रो ८९.९४ मीटर होता, जो त्याने २०२२ च्या डायमंड लीगमध्ये साध्य केला होता.

दोहा येथे होणाऱ्या या कार्यक्रमात नीरजसह चार भारतीय सहभागी होत आहेत. कोणत्याही डायमंड लीग स्पर्धेत भारतातील सहभागींची ही सर्वात मोठी संख्या आहे.



नीरज व्यतिरिक्त, मध्यम अंतराचा धावपटू गुलवीर सिंग ५००० मीटर शर्यतीत नवव्या स्थानावर राहिला. त्याने ही शर्यत १२:५९.७७ मिनिटांत पूर्ण केली. त्याने त्याच्या वैयक्तिक सर्वोत्तम विक्रमाची बरोबरी केली.

२०२४ च्या डायमंड लीग फायनलमध्ये नीरज चोप्रा दुसऱ्या क्रमांकावर राहिला होता. त्याने तिसऱ्या प्रयत्नात ८७.८६ मीटरचा सर्वोत्तम फेक केला, परंतु विजेता होण्यापासून तो ०.०१ मीटर कमी पडला. ग्रेनेडाच्या अँडरसन पीटर्सने त्याच्या पहिल्या प्रयत्नात ८७.८७ मीटरचा सर्वोत्तम फेक मारून पहिले स्थान पटकावले.

दोहा डायमंड लीग २०२५ भारतात डायमंड लीगच्या यूट्यूब चॅनेल आणि फेसबुक पेजवर लाईव्ह स्ट्रीमिंगद्वारे पाहता येईल. भालाफेक स्पर्धा भारतीय वेळेनुसार रात्री १०:१३ वाजता सुरू होईल, पुरुषांची ५००० मीटर शर्यत रात्री १०:१५ वाजता सुरू होईल, तर महिलांची ३००० मीटर स्टीपलचेस स्पर्धा भारतीय वेळेनुसार रात्री ११:१५ वाजता सुरू होईल.

डायमंड लीग म्हणजे काय?

डायमंड लीग ही एक अॅथलेटिक्स (ट्रॅक अँड फील्ड) स्पर्धा आहे, ज्यामध्ये १६ अॅथलेटिक्स स्पर्धा (पुरुष आणि महिला) समाविष्ट आहेत. हे दरवर्षी जगातील वेगवेगळ्या शहरांमध्ये आयोजित केले जाते.

डायमंड लीग अॅथलेटिक्स मालिका दरवर्षी मे ते सप्टेंबर दरम्यान आयोजित केली जाते आणि हंगामाचा शेवट डायमंड लीग फायनलने होतो. डायमंड लीग हंगामात स्पर्धांची संख्या सहसा १४ असते, ज्यामध्ये अंतिम सामना देखील समाविष्ट असतो, परंतु ही संख्या कधीकधी बदलते.

प्रत्येक स्पर्धेतील अव्वल 8 खेळाडूंना गुण मिळतात; पहिल्या क्रमांकावर असलेल्या खेळाडूला ८ गुण मिळतात आणि आठव्या क्रमांकावर असलेल्या खेळाडूला एक गुण मिळतो. १३ स्पर्धांनंतर सर्व खेळाडूंचे गुण मोजले जातात. टॉप-१० मध्ये स्थान मिळवणारे खेळाडू डायमंड लीग फायनलसाठी पात्र ठरतात. विजेत्या खेळाडूला डायमंड लीग विजेत्याचा ट्रॉफी आणि रोख बक्षीस मिळते.

Neeraj Chopra’s record in Doha Diamond League, 90.23 meters javelin throw, 88.44 meters score in first attempt

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात