मालदीवने तुर्कीकडून लष्करी ड्रोन खरेदी केले; राष्ट्राध्यक्ष मुइज्जू यांनी चीनशीही केला सुरक्षा करार

वृत्तसंस्था

माले : भारतासोबतच्या तणावाच्या पार्श्वभूमीवर मालदीवने पहिल्यांदाच तुर्कीकडून लष्करी ड्रोन खरेदी केले आहेत. सागरी सीमेचे रक्षण करण्यासाठी याचा वापर केला जाईल. मालदीव मीडिया आधारधू न्यूजनुसार, हे ड्रोन मालदीवला 3 मार्च रोजी वितरित करण्यात आले होते, जे सध्या नुनु माफारू आंतरराष्ट्रीय विमानतळावर आहेत.Maldives buys military drones from Turkey; President Muijju also signed a security agreement with China

मालदीव सरकारने ड्रोन खरेदीबाबत अद्याप कोणतेही अधिकृत वक्तव्य दिलेले नाही. फ्लाइट रडार वेबसाइटनुसार, विमान तुर्कीच्या टेकिरदाग येथून मालदीव विमानतळावर पोहोचले होते. तुर्की ड्रोन बनवणारी कंपनी बायकर बायरेक्टार कंपनीचे टेकिर्डाग येथे शिपमेंट केंद्र आहे. यानंतर तुर्कीने आपले टीबी2 ड्रोन मालदीवला पुरवल्याचा अंदाज वर्तवला जात आहे.



मुइज्जू सरकारने ड्रोन खरेदीसाठी 300 कोटी रुपयांचे बजेट ठेवले होते

यापूर्वी, अधाधुने आपल्या अहवालात सांगितले होते की अध्यक्ष मुइज्जू यांच्या सरकारने ड्रोन खरेदीसाठी बजेटमधून 300 कोटी रुपयांपेक्षा जास्त तरतूद केली आहे. मालदीवच्या संरक्षण मंत्रालयाने म्हटले होते की, रस्ते, समुद्र आणि हवाई मार्गाने देशाचे संरक्षण करण्यासाठी लष्कराला मदत करण्यासाठी सरकार आधुनिक उपकरणे खरेदी करत आहे.

यापूर्वी 4 मार्च रोजी अध्यक्ष मुइझ्झू यांनी घोषणा केली होती की आता मालदीवमध्ये विशेष आर्थिक क्षेत्र EEZ (सागरी मर्यादा) ची 24*7 देखरेख सुरू केली जाईल, जेणेकरून देशाचे संरक्षण करता येईल. याच्या दोनच दिवसांपूर्वी मालदीवने चीनसोबत संरक्षण करार केला होता. याअंतर्गत मालदीवला चीनकडून मोफत लष्करी साहित्य (कमी धोका) आणि लष्करी प्रशिक्षण मिळणार आहे.

याआधी जानेवारीमध्ये चीन दौऱ्यावरून परतल्यानंतर राष्ट्राध्यक्ष मुइझू यांनी वेलाना आंतरराष्ट्रीय विमानतळावर पोहोचताच देशाच्या सुरक्षेबाबत वक्तव्य केले होते. ते म्हणाले होते- आमचा देश छोटा आहे, पण याचा अर्थ असा नाही की आम्हाला धमकावण्याचा परवाना तुम्हाला मिळाला आहे.

मुइज्जू पुढे म्हणाले होते – हिंद महासागर कोणत्याही एका देशाचा नाही. मालदीव हा या महासागराचा सर्वात मोठा भाग असलेल्या देशांपैकी एक आहे. आपल्याकडे समुद्रात छोटी बेटे आहेत, परंतु 9 लाख चौरस किलोमीटरचा एक मोठा अनन्य आर्थिक क्षेत्र आहे.

Maldives buys military drones from Turkey; President Muijju also signed a security agreement with China

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात