अंकुर गुप्ता यांनी शोधले खास तंत्रज्ञान, अवघ्या 10 मिनिटात चार्ज होईल EV कार

A special technology invented by Ankur Gupta will charge EV car in just 10 minutes

लॅपटॉप-मोबाईल 1 मिनिटात चार्ज होणार A special technology invented by Ankur Gupta will charge EV car in just 10 minutes

विशेष प्रतिनिधी

नवी दिल्ली : भारतीय वंशाचे संशोधक अंकुर गुप्ता आणि त्यांच्या टीमने एक नवीन तंत्रज्ञान शोधून काढले आहे, ज्याद्वारे इलेक्ट्रिक कार 10 मिनिटांत चार्ज करता येते आणि खराब झालेला लॅपटॉप किंवा फोन 1 मिनिटात चार्ज करता येतो. प्रोसिडिंग्ज ऑफ द नॅशनल ॲकॅडमी ऑफ सायन्सेस या जर्नलमध्ये प्रकाशित झालेल्या संशोधनात, संशोधकांनी शोधून काढले की आयन नावाचे छोटे चार्ज केलेले कण सूक्ष्म छिद्रांच्या जटिल नेटवर्कमध्ये कसे फिरतात. A special technology invented by Ankur Gupta will charge EV car in just 10 minutes

यूएस मधील कोलोरॅडो बोल्डर विद्यापीठातील रासायनिक आणि जैविक अभियांत्रिकीचे सहाय्यक प्राध्यापक गुप्ता म्हणाले, “हे यश ‘सुपरकॅपेसिटर’ सारख्या अधिक कार्यक्षम ऊर्जा साठवण उपकरणांच्या विकासास प्रोत्साहन देऊ शकते. हे केवळ वाहने आणि इलेक्ट्रॉनिक उपकरणांमधील ऊर्जा साठवणुकीसाठीच नाही तर पॉवर ग्रिडसाठीही महत्त्वाचे आहे. जेथे ऊर्जेच्या मागणीतील चढ-उतारांमुळे वेळेची बचत करण्यासाठी आणि उच्च मागणीच्या काळात त्वरीत कार्य करण्यासाठी कार्यक्षम संचयन आवश्यक असते.

ते म्हणाले, ऊर्जा साठवण यंत्रे त्यांच्या छिद्रांमध्ये आयन गोळा करण्यावर अवलंबून असतात. यामध्ये बॅटरीपेक्षा वेगवान चार्जिंग वेळ आणि जास्त आयुष्य असते. संशोधकांच्या मते, सुपरकॅपेसिटरचे प्राथमिक आकर्षण त्याच्या वेगावर अवलंबून असते. संशोधकांनी सांगितले की या शोधामुळे काही मिनिटांत हजारो परस्पर जोडलेल्या छिद्रांच्या जटिल नेटवर्कद्वारे बॅटरीमध्ये आयनचा प्रवाह वाढला.

A special technology invented by Ankur Gupta will charge EV car in just 10 minutes

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात