• Download App
    Rising US Attack Threat in Cuba: Government Prepares Citizens for Guerrilla Warfare इराणनंतर क्युबात अमेरिकन हल्ल्याचा धोका वाढला; सरकारने लोकांना युद्धासाठी तयार राहण्यास सांगितले, गनिमी काव्याचे युद्ध शिकवत आहेत

    Rising US Attack : इराणनंतर क्युबात अमेरिकन हल्ल्याचा धोका वाढला; सरकारने लोकांना युद्धासाठी तयार राहण्यास सांगितले, गनिमी काव्याचे युद्ध शिकवत आहेत

    Rising US Attack

    वृत्तसंस्था

    हवाना : Rising US Attack अमेरिकन गुप्तहेर संस्था सीआयएचे प्रमुख जॉन रॅटक्लिफ यांच्या हवाना भेटीनंतर क्युबामध्ये अमेरिकेच्या हल्ल्याची शक्यता वाढली आहे. क्युबा सरकारने संभाव्य लष्करी संघर्षाची शक्यता लक्षात घेऊन युद्धासारखी तयारी वेगवान केली आहे.Rising US Attack

    देशभरातील लोकांना गनिमी काव्याच्या युद्धाचे प्रशिक्षण दिले जात आहे आणि आपत्कालीन परिस्थितीसाठी तयार राहण्यास सांगितले आहे. सीएनएनच्या अहवालानुसार, हवानामधील अनेक सरकारी इमारतींना संभाव्य अमेरिकन हल्ल्याच्या स्थितीत तयारी करण्याचे निर्देश देण्यात आले आहेत.Rising US Attack

    क्युबा दीर्घकाळापासून अमेरिकेच्या तेल नाकेबंदीचा आणि आर्थिक दबावाचा सामना करत आहे. परिस्थिती अशी आहे की अनेक भागांमध्ये वीज कपात, इंधनाचा तुटवडा आणि आवश्यक वस्तूंची कमतरता कायम आहे.Rising US Attack



     

    लोकांना गनिमी काव्याचे युद्ध शिकवले जात आहे

    क्युबाच्या सरकारी माध्यमांमध्ये सामान्य नागरिकांना लष्करी प्रशिक्षण घेताना दाखवण्यात आले आहे. अहवालानुसार, लोकांना माजी राष्ट्राध्यक्ष फिडेल कॅस्ट्रो यांच्या ‘संपूर्ण लोकसंख्येची लढाई’ या रणनीतीनुसार गनिमी काव्याचे युद्ध शिकवले जात आहे.

    काही व्हिडिओंमध्ये सैनिक जुन्या सोव्हिएत शस्त्रांसह सराव करताना दिसले. एका व्हिडिओमध्ये अँटी-एअरक्राफ्ट गन बैलांनी ओढतानाही दाखवण्यात आली.

    सैन्य इतिहासकार हाल क्लेपाक यांनी CNN ला सांगितले की, आधुनिक शस्त्रास्त्रांच्या कमतरतेमुळेही क्युबाचे सैन्य अमेरिकेच्या हल्ल्याला दीर्घकाळ प्रतिकार करू शकते. त्यांच्या मते, नैसर्गिक आपत्त्यांच्या वेळीही क्युबाने मोठ्या प्रमाणावर लोकांना संघटित करण्याची क्षमता दाखवली आहे.

    याच आठवड्यात अमेरिकेचे गुप्तचर प्रमुख क्युबामध्ये पोहोचले होते

    अमेरिकेची गुप्तचर संस्था सीआयए (CIA) चे प्रमुख जॉन रॅटक्लिफ या आठवड्यात क्युबाची राजधानी हवाना येथे पोहोचले. अहवालानुसार, ते ‘युनायटेड स्टेट्स ऑफ अमेरिका’ असे लिहिलेल्या विमानातून आले होते, ज्यामुळे लोकांचे लक्ष वेधले गेले. अनेक क्युबन लोकांनी याला एक मोठे राजकीय संकेत मानले.

    क्युबा सरकार दीर्घकाळापासून सीआयएला (CIA) शत्रू मानत आहे. 1960 च्या दशकात फिदेल कॅस्ट्रो यांच्या हत्येसाठी सीआयएने (CIA) स्फोटक सिगार आणि विषारी स्कूबा सूटसारख्या योजना आखल्या होत्या. क्युबामध्ये सीआयएच्या (CIA) कारवायांशी संबंधित संग्रहालये देखील आहेत.

    क्युबा प्रकरणांचे तज्ज्ञ पीटर कॉर्नब्लुह यांनी सीएनएनला (CNN) सांगितले की, ही इतिहासाची मोठी विडंबना आहे. त्यांच्या मते, रॅटक्लिफ क्युबाला असा प्रस्ताव देण्यासाठी पोहोचले होते, जो नाकारणे कठीण असेल. त्यांनी याला ‘दबावपूर्ण मुत्सद्देगिरी’ असे म्हटले.

    अमेरिकेने क्युबाला होणारा तेल पुरवठा थांबवला

    जानेवारीपासून अमेरिकेने व्हेनेझुएलामधून क्युबाला होणारा तेल पुरवठा जवळजवळ थांबवला आहे. इतर देशांनाही क्युबाला तेल पुरवठा न करण्याची चेतावणी दिली जात आहे. अलीकडेच, अमेरिकन कोस्ट गार्डने कोलंबियाहून क्युबाकडे जाणाऱ्या एका तेल टँकरलाही थांबवले.

    याचा परिणाम क्युबामध्ये स्पष्टपणे दिसत आहे. 9 जानेवारीनंतर तिथे कोणताही मोठा तेल पुरवठा पोहोचलेला नाही. तेथील परिस्थिती वेगाने बिघडत आहे. क्युबाच्या ब्लॅक मार्केटमध्ये पेट्रोलची किंमत प्रति गॅलन सुमारे 35 डॉलरपर्यंत पोहोचली आहे.

    रोज वीज खंडित होत आहे. रुग्णालयांमध्ये शस्त्रक्रिया पुढे ढकलल्या जात आहेत. औषधांची कमतरता भासत आहे आणि खाण्याची समस्या वाढत आहे. या परिस्थितीत क्युबा सरकारवर दबाव वाढला आहे.

    ट्रम्प क्युबामध्ये गुंतवणुकीची संधी निर्माण करू इच्छितात

    ट्रम्प क्युबाकडे केवळ राजकीयच नव्हे, तर व्यावसायिक दृष्टिकोनातूनही पाहत आहेत. ते या बेटावर गुंतवणुकीची शक्यता आधीपासूनच पाहत आले आहेत. 1998 मध्ये त्यांच्या कंपनीने गुपचूप क्युबाला भेट दिली होती. 2011-12 मध्येही त्यांच्या संस्थेतील लोकांनी तिथे गोल्फ कोर्स बनवण्याची शक्यता तपासली होती.

    2016 च्या निवडणूक प्रचारादरम्यानही ट्रम्प म्हणाले होते की क्युबा गुंतवणुकीसाठी एक चांगली संधी असू शकते. आता ते पुन्हा म्हणाले, “ते आमच्याशी बोलत आहेत. हा एक अयशस्वी देश आहे. त्यांच्याकडे ना पैसा आहे, ना तेल, काहीही नाही.”

    यासोबतच त्यांनी क्युबाच्या जमिनीची आणि हवामानाची प्रशंसा केली आणि त्याला एक सुंदर बेट म्हटले. पण त्यांच्या विधानावरून हे देखील दिसून आले की त्यांना भौगोलिक माहिती पूर्ण नाही. ते म्हणाले की क्युबा वादळांच्या (हरिकेन) क्षेत्रात येत नाही, तर प्रत्यक्षात क्युबा अनेकदा हरिकेनने प्रभावित होतो.

    शेवटी ट्रम्प यांनी असे संकेत दिले जणू क्युबा आधीपासूनच अमेरिकेची मालमत्ता आहे. ते म्हणाले, “त्यांना दर आठवड्याला वादळासाठी आमच्याकडे पैसे मागावे लागणार नाहीत.”

    स्वतंत्र झाल्यावर अमेरिकेने क्युबावर नियंत्रण ठेवले होते

    1898 मध्ये स्पेन-अमेरिका युद्धानंतर क्युबा स्पेनमधून स्वतंत्र झाला, पण खरे नियंत्रण अमेरिकेच्या हातात गेले. अमेरिकेने क्युबाच्या राजकारण, सैन्य आणि अर्थव्यवस्थेवर मोठा प्रभाव ठेवला होता. तेथील जमीन, साखर उद्योग आणि व्यवसायात अमेरिकन कंपन्यांचे वर्चस्व होते.

    1959 साली क्रांतिकारी फिदेल कॅस्ट्रो यांनी आपल्या गनिमी काव्याच्या सैनिकांसह हुकूमशहा बतिस्ताला सत्तेवरून हटवले. बतिस्ता एक हुकूमशहा होता. त्याच्या विरोधातील लढाईदरम्यान अमेरिकेनेच फिदेल कॅस्ट्रो यांना पाठिंबा दिला होता.

    अमेरिकन वृत्तपत्रांमध्ये कॅस्ट्रोच्या मुलाखती छापल्या जात होत्या. सत्ता हातात घेतल्यानंतर कॅस्ट्रोने मोठे बदल केले. त्यांनी देशात कम्युनिस्ट धोरण स्वीकारले. अमेरिकन कंपन्यांची मालमत्ता जप्त केली आणि जमीन व उद्योग सरकाराच्या नियंत्रणाखाली घेतले.

    Rising US Attack Threat in Cuba: Government Prepares Citizens for Guerrilla Warfare

    महत्वाच्या बातम्या

    Related posts

    Ukraine : युक्रेनचा रशियावर 1000 ड्रोनने हल्ला; सेमीकंडक्टर प्लांट, तेल शुद्धीकरण कारखान्याला लक्ष्य केले; एका भारतीयासह 4 जणांचा मृत्यू

    Drone Attack : यूएईच्या अणुऊर्जा प्रकल्पावर ड्रोन हल्ला; इराणवर हल्ल्याचा संशय; आणखी एक LPG टँकर होर्मुझ ओलांडून भारतात पोहोचले

    Potential Military : इराणवर पुढील आठवड्यात पुन्हा हल्ला करण्याच्या तयारीत अमेरिका; 50 हजार सैनिक आणि युद्धनौका तैनात, ट्रम्प यांच्या निर्णयाची प्रतीक्षा