Hindu-Buddhist temple : बांगलादेशने नोटांवरून माजी राष्ट्रपतींचे चित्र हटवले; नवीन नोटेवर हिंदू-बौद्ध मंदिरांचे चित्र

Hindu-Buddhist temple

वृत्तसंस्था

ढाका : Hindu-Buddhist temple बांगलादेशच्या मध्यवर्ती बँकेने रविवारी १,०००, ५० आणि २० टकाच्या नवीन नोटा जारी केल्या. या नोट्समधून देशाचे संस्थापक राष्ट्रपती शेख मुजीबुर्रहमान यांचे चित्र काढून टाकण्यात आले आहे.Hindu-Buddhist temple

याशिवाय लवकरच ५००, २००, १०० आणि १० रुपयांच्या नवीन नोटा जारी केल्या जातील. याबद्दल बांगलादेश सेंट्रल बँकेचे प्रवक्ते आरिफ हुसेन खान म्हणाले- नवीन डिझाइनमध्ये कोणत्याही व्यक्तीचे चित्र नसेल; नवीन नोटांवर देशातील पारंपारिक ठिकाणे आढळली आहेत. खान पुढे म्हणाले, “नवीन नोटा सेंट्रल बँकेच्या मुख्यालयातून आणि नंतर देशभरातील इतर कार्यालयांमधून जारी केल्या जातील.” तथापि, जुन्या नोटा आणि नाणी देखील चलनात राहतील.



नवीन नोटांवर हिंदू आणि बौद्ध मंदिरांचे चित्र देखील छापले जातील. १९७१ मध्ये बांगलादेशची स्थापना झाल्यापासून, नोटेची रचना पाच वेळा बदलण्यात आली आहे (१९७२, १९७०, १९८०-९०, २००० आणि २०२५).

धार्मिक आणि ऐतिहासिक दृष्टिकोनातून नवीन नोटा खास

धार्मिक आणि ऐतिहासिक प्रतिमा : या नोटांवर हिंदू आणि बौद्ध मंदिरांची चित्रे असतील, जी बांगलादेशच्या सांस्कृतिक विविधतेचे प्रतिबिंब आहेत.
झैनुल आबेदिन यांची कलाकृती: १९४३ च्या बंगाल दुष्काळाचे (ब्रिटिश राजवटीत) चित्रण करणाऱ्या प्रसिद्ध बांगलादेशी चित्रकार झैनुल आबेदिन यांच्या कलाकृती नोटेवर असतील.

राष्ट्रीय स्मारक: एका डिझाइनमध्ये १९७१ च्या स्वातंत्र्ययुद्धात शहीद झालेल्यांच्या स्मृतीप्रित्यर्थ राष्ट्रीय स्मारकाचा समावेश आहे.

पर्यावरण आणि संस्कृती: या नोटांवर नैसर्गिक लँडस्केप आणि पारंपारिक स्थळे असतील, जी बांगलादेशच्या नैसर्गिक आणि सांस्कृतिक वारशावर प्रकाश टाकतील.

बांगलादेशी चलन राजकीय अस्थिरतेशी जोडलेले आहे

बांगलादेशी माध्यमांनुसार, हे राजकीय गोंधळाशी संबंधित आहे. बांगलादेशच्या चलनाचा इतिहास वेळोवेळी सत्ताधारी पक्षांचा प्रभाव दर्शवितो.

१९७२ मध्ये जेव्हा बांगलादेशला पूर्व पाकिस्तानपासून स्वातंत्र्य मिळाले, तेव्हा सुरुवातीच्या नोटांवर भौगोलिक आणि सांस्कृतिक प्रतिमा होत्या.

नंतर, शेख मुजीबुर रहमान यांचे फोटो नोट्सवर समाविष्ट केले गेले, विशेषतः जेव्हा त्यांचा अवामी लीग पक्ष सत्तेत होता.

शेख हसीना यांच्या राजवटीचा प्रभाव कमी करण्यासाठी आणि देशाची प्रतिमा सर्वसमावेशक बनवण्याच्या दिशेने एक पाऊल म्हणून या नवीन चलनाकडे पाहिले जात आहे.

शेख मुजीबूर यांच्याशी संबंधित अनेक स्मारकांवर हल्ला झाला

ऑगस्ट २०२४ मध्ये बांगलादेशात झालेल्या सत्तापालटानंतर, शेख मुजीबूर यांच्याशी संबंधित प्रतीकांवर सतत हल्ले होत आहेत. ढाका येथे त्यांच्या पुतळ्याची तोडफोड करण्यात आली आणि अनेक सार्वजनिक ठिकाणी लावलेल्या त्यांच्या नावाच्या पाट्याही काढून टाकण्यात आल्या.

अंतरिम सरकारने स्वातंत्र्य दिन आणि स्थापना दिनाशी संबंधित आठ सरकारी सुट्ट्या देखील रद्द केल्या. शेख मुजीबुर रहमान हे बांगलादेशचे पहिले राष्ट्रपती होते. ते १७ एप्रिल १९७१ ते १५ ऑगस्ट १९७५ पर्यंत देशाचे पंतप्रधान देखील होते.

माजी पंतप्रधान शेख हसीना यांचे वडील मुजीबुर रहमान यांनीही बांगलादेशला पाकिस्तानपासून मुक्त करण्यात मोठी भूमिका बजावली. १५ ऑगस्ट १९७५ रोजी शेख मुजीबुर रहमान यांची त्यांच्या घरी हत्या करण्यात आली.

Bangladesh removes former president’s portrait from banknotes; new notes feature images of Hindu-Buddhist temples

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात