वृत्तसंस्था
श्रीनगर : आगामी जम्मू-काश्मीर ( Jammu and Kashmir )विधानसभा निवडणुकीसंदर्भात मुख्य निवडणूक आयुक्त राजीव कुमार ( Rajeev Kumar) यांनी शुक्रवारी पत्रकार परिषद घेतली. ते म्हणाले की, काही अंतर्गत शक्तींना वाटते की आम्ही निवडणुका रुळावर आणू. हे आम्ही होऊ देणार नाही. आम्ही लवकरात लवकर निवडणुका घेऊ. आम्हाला खात्री आहे की जम्मू-काश्मीरमधील जनता फुटीरतावादी शक्तींना चोख प्रत्युत्तर देतील.
ते पुढे म्हणाले की, लोकसभा निवडणुकीनंतर आम्ही पुन्हा एकदा तुमच्यासमोर आहोत. आता निवडून आलेले सरकार देऊन तुम्हाला पुढे नेण्याची वेळ आली आहे. लोकसभा निवडणुकीत मतदान केंद्रावर लांबच लांब रांगा लागल्या होत्या. तुमच्या आवडीचे कौतुक झाले. गेल्या अनेक दशकांत जे झाले नाही ते तुम्ही केले आहे. तुम्ही लोकशाही निवडली आहे, तुम्ही शांतता आणि सद्भावना निवडली आहे. तुम्ही मतदानाची टक्केवारी वाढवली आहे.
मुख्य निवडणूक आयुक्त राजीव कुमार यांच्या नेतृत्वाखाली निवडणूक आयोगाची टीम जम्मू-काश्मीरच्या दोन दिवसीय दौऱ्यावर आहे. याआधी गुरुवारी निवडणूक आयोग आणि प्रादेशिक आणि राष्ट्रीय पक्षांसोबत बैठक झाली, ज्यामध्ये 9 पक्ष सहभागी झाले होते. पक्षांनी मुदतपूर्व निवडणुकांची मागणी केली होती.
2014 मध्ये जम्मू-काश्मीरमध्ये शेवटच्या विधानसभा निवडणुका झाल्या होत्या. 2018 मध्ये भाजप-पीडीपी सरकार पडल्यापासून राज्यात राज्यपाल राजवट आहे. डिसेंबर 2023 मध्ये सर्वोच्च न्यायालयाने केंद्रशासित प्रदेशात 30 सप्टेंबर 2024 पर्यंत निवडणुका घेण्याचे निर्देश दिले होते. जम्मू-काश्मीरला लवकरच राज्याचा दर्जा परत करावा, असेही न्यायालयाने म्हटले आहे.
बैठकीत सर्वपक्षीय नेत्यांनी एकमताने सांगितले – राज्यात लवकरच निवडणुका व्हाव्यात
जम्मू-काश्मीरचे माजी मुख्यमंत्री ओमर अब्दुल्ला म्हणाले- आशा आहे की, लवकरच निवडणुका घेण्याची प्रक्रिया सुरू करण्यासाठी अधिसूचना जारी केली जाईल. 1996 पेक्षा परिस्थिती चांगली आहे असे वाटत असेल तर सर्वोच्च न्यायालयाने ठरवून दिलेल्या मुदतीमध्ये (30 सप्टेंबर) निवडणुका घेणे ही निवडणूक आयोगाची जबाबदारी आहे.
पीडीपी नेत्या इल्तिजा मुफ्ती यांनी सांगितले की, राजकीय पक्ष निवडणूक आयोगावर निवडणुका घेण्यासाठी दबाव टाकतील, परंतु सुरक्षा एजन्सी आणि स्थानिक प्रशासन जम्मू-काश्मीरमध्ये विधानसभा निवडणुका घेण्याबाबत घाबरू शकतात.
जम्मू-काश्मीर भाजप नेते आरएस पठानिया म्हणाले- आम्ही निवडणूक आयोगाला लवकरात लवकर निवडणुका घेण्यास सांगितले आहे. राज्यातील निवडणुका सर्वोच्च न्यायालयाने ठरवून दिलेल्या मर्यादेतच व्हाव्यात, अशी भाजपची इच्छा आहे.
काँग्रेस नेते जीएन मोंगा म्हणाले- जम्मू-काश्मीरमध्ये लोकशाही फुलली पाहिजे आणि लवकरच निवडणुका झाल्या पाहिजेत. आपण स्वत:ला लोकशाहीची जननी म्हणतो, पण जम्मू-काश्मीरमधील जनता अनेक वर्षांपासून निवडणुकीविना जगत आहे.
नॅशनल कॉन्फरन्सचे नेते नासिर अस्लम वानी म्हणाले- जम्मू-काश्मीरच्या लोकांना आता स्वतःचे सरकार हवे आहे. आम्ही निवडणूक आयोगाला सांगितले की तुम्ही येथे अनेकदा आलात आणि आम्ही तुम्हाला भेटलो, पण आता यावर निर्णय झाला पाहिजे.
Election Commission said Elections in Jammu and Kashmir soon
महत्वाच्या बातम्या
- Pawar, Chavan and Patil : पवारांच्या 225 आकड्याला पृथ्वीराज बाबा + जयंत पाटलांचा खोडा; दोघांनी आकडा खाली आणला!!
- 1 लाख मराठा उद्योजकांना शिंदे – फडणवीस सरकारचे 8.5 हजार कोटींचे कर्जवाटप!!; साताऱ्यात लाभार्थी मेळावा
- Railway Paper Leak : रेल्वे पेपर लीक: CBIचे 11 ठिकाणी छापे, 50-60 उमेदवारांना आधीच देण्यात आला होता पेपर
- bank account : बँक खात्यात 4 नॉमिनी जोडता येणार, बँकिंग कायदे विधेयक लोकसभेत सादर