• Download App
    PM Modi on 5-Nation Tour; First-Time Visits to Ghana, Namibia, Trinidad PM मोदी 5 देशांच्या दौऱ्यावर; घाना, नामिबिया आणि त्रिनिदादला पहिल्यांदाच भेट देणार

    PM Modi : PM मोदी 5 देशांच्या दौऱ्यावर; घाना, नामिबिया आणि त्रिनिदादला पहिल्यांदाच भेट देणार

    PM Modi

    वृत्तसंस्था

    नवी दिल्ली : PM Modi  पंतप्रधान नरेंद्र मोदी २ जुलै ते १० जुलै या कालावधीत पाच देशांच्या दौऱ्यावर जाणार आहेत. पंतप्रधान मोदी पहिल्यांदाच या पाच देशांपैकी तीन देशांना – घाना, त्रिनिदाद आणि टोबॅगो आणि नामिबियाला भेट देणार आहेत.PM Modi

    हा दौरा घाना येथून सुरू होईल. त्यानंतर ते त्रिनिदाद आणि टोबॅगो, अर्जेंटिना आणि ब्राझीलला जातील. ब्राझीलमध्ये ब्रिक्स शिखर परिषदेत सहभागी झाल्यानंतर मोदी नामिबियाला पोहोचतील.

    पंतप्रधानांच्या घाना भेटीदरम्यान, भारत लसीकरण केंद्र बांधण्यास मदत करेल जेणेकरून तेथील आरोग्य पायाभूत सुविधा मजबूत करता येतील. घाना सध्या आर्थिक संकटाचा सामना करत आहे आणि आयएमएफच्या अटींनुसार सुधारणा करत आहे.



    पंतप्रधान मोदी घानाच्या संसदेला आणि तेथील सुमारे १५,००० भारतीय वंशाच्या लोकांना संबोधित करतील. दोन्ही देशांमधील व्यापार सुमारे २४ हजार कोटी रुपयांचा आहे. भारताने आतापर्यंत घानामध्ये सुमारे १६ हजार कोटी रुपयांची गुंतवणूक केली आहे.

    २५ वर्षांनंतर भारतीय पंतप्रधान त्रिनिदादला भेट देणार

    घानानंतर, पंतप्रधान त्रिनिदाद आणि टोबॅगोला भेट देतील. पंतप्रधानांचा हा पहिलाच दौरा असेल आणि १९९९ नंतर भारतीय पंतप्रधानांचा हा पहिलाच द्विपक्षीय दौरा असेल. यानंतर, पंतप्रधान अर्जेंटिनाला जातील आणि राष्ट्रपती जेवियर मायली यांना भेटतील.

    ब्राझीलमध्ये पंतप्रधान ५ ते ८ जुलै दरम्यान ब्रिक्स शिखर परिषदेत सहभागी होतील. ही शिखर परिषद भारतासाठी महत्त्वाची आहे कारण त्यात विकसनशील देशांमधील परस्पर सहकार्य आणि जागतिक मुद्द्यांवर चर्चा केली जाते. दौऱ्याच्या शेवटच्या टप्प्यात पंतप्रधान मोदी नामिबियाला भेट देतील.

    पंतप्रधान मोदी पहिल्यांदाच नामिबियाला भेट देणार

    पंतप्रधानांचा हा पहिलाच नामिबिया दौरा असेल आणि २७ वर्षांनंतर भारतीय पंतप्रधान तिथे भेट देत आहेत. यादरम्यान, पंतप्रधान नामिबियाचे अध्यक्ष नेतुम्बो नंदी-नदैट्व यांची भेट घेतील आणि संसदेला संबोधित करतील.

    नामिबियामध्ये, पंतप्रधान भारताच्या युनिफाइड पेमेंट्स इंटरफेस (UPI) अंमलात आणण्यासाठीच्या कराराला पुढे नेतील, ज्यामुळे डिजिटल पेमेंट क्षेत्रात दोन्ही देशांमधील सहकार्य वाढेल. नामिबिया हा खनिजांनी समृद्ध देश आहे, त्यामुळे दोन्ही देशांमध्ये महत्त्वाच्या खनिजांच्या व्यापार आणि गुंतवणुकीवरही चर्चा केली जाईल.

    या संपूर्ण दौऱ्याचा उद्देश या देशांसोबत भारताचे राजकीय, आर्थिक आणि तांत्रिक संबंध मजबूत करणे आहे, जेणेकरून भारताच्या जागतिक दक्षिण धोरणांतर्गत आफ्रिकन आणि लॅटिन अमेरिकन देशांसोबत सहकार्य वाढवता येईल.

    पंतप्रधानांच्या या भेटीमुळे द्विपक्षीय भागीदारी आणखी मजबूत होईल तसेच भारत आणि आफ्रिकेतील संबंध नवीन उंचीवर जातील, असे परराष्ट्र मंत्रालयाने म्हटले आहे.

    PM Modi on 5-Nation Tour; First-Time Visits to Ghana, Namibia, Trinidad

    महत्वाच्या बातम्या

    Related posts

    अमरनाथ यात्रेकरूंनी तोडले रेकॉर्ड; १२ दिवसांमध्ये किती लोकांनी केली यात्रा??; वाचा सविस्तर!!

    2020 Delhi Riots : 2020 दिल्ली दंगल-माजी आप नगरसेवक ताहिर हुसेन यांच्यासह 5 दोषी; आयबी अधिकारी अंकित शर्मा यांच्या हत्येचे प्रकरण; 6 आरोपी निर्दोष

    Nagaland IED Blast : नागालँडमध्ये IED स्फोट, आसाम रायफल्सचा जवान शहीद; इतर चार जखमी, सुरक्षा कर्मचारी नियमित हालचाली करत होते