वृत्तसंस्था
लखनऊ : Mohan Bhagwat राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाचे (RSS) सरसंघचालक मोहन भागवत मंगळवारी लखनऊमध्ये म्हणाले की, भारतात राहणारे मुस्लिमही हिंदूच आहेत, ते काही अरबमधून आलेले नाहीत. त्यांचीही घरवापसी करायची आहे. पण हे काम हळूहळू होईल. Mohan Bhagwat
संघप्रमुखांनी हिंदूंमधील घटत्या लोकसंख्या दरावर सांगितले की, एका कुटुंबात किमान तीन मुले असावीत. सध्या लोकसंख्या दर 2.1 आहे. तो किमान 3 असावा. आता जे कोणी मुले लग्न करत आहेत, त्यांना सांगा की त्यांनी किमान तीन मुले जन्माला घालावीत. Mohan Bhagwat
UGC मार्गदर्शक तत्त्वे कोणाच्याही विरोधात नाहीत. सर्वांना सोबत घेऊन चालावे लागेल. Mohan Bhagwat
ते म्हणाले- जर एखादी व्यक्ती खड्ड्यात पडली असेल तर तिला बाहेर येण्यासाठी हात द्यावा लागेल आणि बाहेर उभ्या असलेल्या व्यक्तीला तिला बाहेर काढण्यासाठी थोडे वाकून हात पुढे करावा लागेल, जेव्हा दोघेही हात पुढे करतील तेव्हाच गोष्ट बनेल.
भागवत यांनी समाजाला जातींमध्ये विभागण्यावर आणि विभागले जाण्यावर चिंता व्यक्त केली. ते म्हणाले, आपल्याला जातीच्या भानगडीत पडायचे नाही. ही जात अशी गोष्ट आहे, जी आपण अनेक दशकांपासून संपवण्याचा प्रयत्न करत आहोत, पण ही जात काही जात नाहीये.
भागवत 17 आणि 18 फेब्रुवारी रोजी लखनऊ दौऱ्यावर आहेत. पहिल्या दिवशी निराला नगर येथील सरस्वती शिशू मंदिरच्या सभागृहात सामाजिक सलोखा बैठकीत त्यांनी सहभाग घेतला. सुमारे अडीच तास चाललेल्या बैठकीत मोहन भागवत यांनी सामाजिक सलोख्याशी संबंधित विषयांवर बैठकीत सहभागी झालेल्या समाजातील विविध स्तरांतील लोकांना उत्तरे दिली.
सरसंघचालकांचे ठळक मुद्दे…
UGC वर सरकारने जो कायदा करावा, त्याचे पालन केले पाहिजे
मोहन भागवत म्हणाले की, UGC संदर्भात एका गटाला वाटते की हे आपल्या विरोधात आहे. दुसऱ्या गटाला वाटते की ते आपल्या बाजूने आहे. सरकार नियम बनवते. जर कोणाला ते चांगले वाटत नसेल, तर त्यांनी आपली बाजू मांडली पाहिजे. हे प्रकरण सध्या सर्वोच्च न्यायालयात प्रलंबित आहे. सरकार जो काही कायदा करेल, त्याचे पालन केले पाहिजे.
मुघल आणि इंग्रज हिंदू धर्म संस्कृतीला मिटवू शकले नाहीत
500 वर्षे मुघल आणि 200 वर्षे इंग्रजांनी राज्य केले आणि ते निघून गेले, पण हिंदू धर्म संस्कृती इतकी मजबूत आहे की ते तिला मिटवू शकले नाहीत. इतक्या वर्षांत हिंदू धर्माचे कोणी काहीही बिघडवू शकले नाही, तर आता कोण काय बिघडवू शकेल? भारतात राहणारे मुस्लिम देखील हिंदूच आहेत, ते काही अरबमधून आलेले नाहीत. त्यांचीही घरवापसी करायची आहे. पण हे काम हळूहळू होईल.
मुस्लिमही संघाशी जोडले जाऊ इच्छितात बैठकीत विचारण्यात आलेला प्रश्न: RSS ने मुस्लिम मंच का बनवला?
मोहन भागवत म्हणाले, मुस्लिमही राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाशी जोडले जाऊ इच्छितात. त्यांच्याच लोकांनी हा मंच बनवला आहे.
अवधचे प्रांत प्रचार प्रमुख डॉ. अशोक दुबे यांनी सांगितले की, मंगळवारी कुटुंबांना हिंदीमध्ये स्वाक्षरी करणे, धोतर परिधान करणे, देशी भोजन करणे, परदेशात जाण्यापूर्वी आपल्या देशात भ्रमण करणे, आपल्या घरासमोर तुळशीचे रोप आणि पताका लावणे आणि वेलकमऐवजी स्वागतम लिहिणे यांसारख्या परंपरा स्वीकारण्याची व त्यांना प्रोत्साहन देण्याची प्रेरणा देण्यात आली.
सामाजिक सलोखा बैठकीत असे सांगण्यात आले की भारतात सनातन धर्माशी संबंधित अनेक प्रवाह आहेत, परंतु त्यांचा मूळ आधार समान आहे. विविध मते आणि पंथांच्या मूलभूत समस्या सारख्याच आहेत, ज्यांचे समन्वय साधून निराकरण केले जाऊ शकते. कुटुंबांना पर्यावरणासारख्या विषयांशी जोडण्यासाठी प्रेरित करण्यात आले. प्रवासाच्या दुसऱ्या दिवशी, 18 फेब्रुवारी रोजी, मोहन भागवत युवा संवाद आणि प्रबुद्ध जन गोष्ठीमध्ये संबोधित करतील.
RSS Chief Mohan Bhagwat: ‘Indian Muslims are Hindus; Hindu Families Should Have 3 Children’
महत्वाच्या बातम्या
- टिपू सुलतानची तरफदारी करून हर्षवर्धन सपकाळांनी मोदींच्या वक्तव्यातले सत्यच तर सिद्ध केले!!
- Nikhil Gupta : खालिस्तानी दहशतवादी पन्नूच्या हत्येच्या कटाचे प्रकरण; भारतीय नागरिक निखिल गुप्ताला 24 वर्षांची शिक्षा
- Trump’s : ट्रम्प म्हणाले- व्हेनेझुएलामध्ये गुप्त शस्त्राचा वापर केला; रशिया-चीनच्या संरक्षण प्रणाली निकामी झाल्या
- ऑन्कोलॉजी बियॉन्ड बॉर्डर्स : कर्करोगाविरुद्ध लढ्याला नवी दिशा; नागपुरात जागतिक परिषदेचे उद्घाटन