वीर सावरकरांविरोधात वक्तव्य केल्याचा आरोप Rahul Gandhi
विशेष प्रतिनिधी
नवी दिल्ली : Rahul Gandhi स्वांतत्र्यवीर विनायक दामोदर सावरकर (savarkar ) यांचा अपमान केल्याप्रकरणी लखनऊ येथील स्थानिक न्यायालयाने लोकसभेतील विरोधी पक्षनेते राहुल गांधी यांना १० जानेवारी २०२५ रोजी समन्स बजावले आहे. विनायक दामोदर सावरकर यांच्याबद्दल खोडसाळ विधाने करून लोकांमध्ये शत्रुत्व निर्माण केल्याचा आरोप राहुल गांधींवर आहे. त्यामुळे काँग्रेस खासदार राहुल गांधी यांच्यावर कारवाई होणार आहे. Rahul Gandhi
स्थानिक वकील नृपेंद्र पांडे यांनी दाखल केलेल्या फौजदारी तक्रारीवरून अतिरिक्त मुख्य न्यायदंडाधिकारी आलोक वर्मा यांनी राहुल गांधींविरोधात हा आदेश दिला आहे. या प्रकरणात, अतिरिक्त मुख्य न्यायदंडाधिकारी (III) आलोक वर्मा यांच्या न्यायालयाने गुरुवारी एक आदेश जारी करून राहुल गांधी यांना आरोपी म्हणून समन्स बजावले आणि त्यांना 10 जानेवारी 2025 रोजी हजर राहण्याचे आदेश दिले. Rahul Gandhi
तक्रारदार नृपेंद्र पांडे यांनी आपल्या तक्रारीत म्हटले आहे की, ’17 डिसेंबर 2022 रोजी त्यांच्या भारत जोडो यात्रेदरम्यान राहुल गांधी यांनी महाराष्ट्रात पत्रकार परिषद घेतली. या वेळी त्यांनी शत्रुत्व आणि द्वेष पसरवण्याच्या उद्देशाने राष्ट्रवादी विचारसरणीचे महान नेते विनायक दामोदर सावरकर यांचे ब्रिटीशांकडून पेन्शन घेतलेले सेवक असे वर्णन केले. तक्रारकर्त्याने राहुल गांधींवर आरोप केला आहे की, पत्रकार परिषदेपूर्वी सावरकरांचा अवमान करण्याच्या उद्देशाने पूर्व-मुद्रित पत्रकांचे वाटप करण्यात आले होते, हा पुरावा आहे की सावरकरांच्या विरोधात पत्रक पूर्व छापण्यात आले होते.
राहुल गांधींवर वीर सावरकरांवर बेताल आरोप केल्याचा आरोप आहे. कोर्टाने जारी केलेल्या आदेशात म्हटले आहे की, तक्रारदाराने जून 2023 मध्ये राहुल गांधींच्या विरोधात या प्रकरणी तक्रार दाखल केली होती, जी कनिष्ठ न्यायालयाने फेटाळून लावली होती. याविरुद्ध पाळत ठेवणे न्यायालयात अर्ज दाखल करण्यात आला, ज्याने या वर्षी 3 ऑक्टोबर रोजी तक्रार कायम ठेवण्यायोग्य मानली. या आदेशात म्हटले आहे की, न्यायालयाचे असे मत आहे की, राहुल गांधी यांनी आपल्या कृतीतून समाजात द्वेष, वैमनस्य आणि शत्रुत्व पसरवले आहे जे भारतीय दंड संहिता (IPC) च्या कलम 153-A (धर्म, जात, विचार न करता) नुसार दंडनीय आहे. वंश, जन्मस्थान, निवासस्थान किंवा भाषेच्या आधारावर वेगवेगळ्या गटांमध्ये शत्रुत्व पसरवणे कलम ५०५ (अफवा पसरवणे) अंतर्गत गुन्ह्याच्या श्रेणीत येते, त्यामुळे राहुल गांधींना समन्ससाठी पुरेशी कारणे आहेत.
Lucknow court summons Rahul Gandhi
महत्वाच्या बातम्या
- Tamil Nadu तामिळनाडूतील खासगी रुग्णालयास भीषण आग, 7 जणांचा मृत्यू
- BMC elections : बीएमसी निवडणुकीसंदर्भात झालेल्या बैठकीनंतर शिंदेंचं मोठे वक्तव्य, म्हणाले…
- One Nation One Election : विधेयकाला मोदी सरकारची मंजूरी, पण ते JPC कडे पाठवायची काँग्रेसची तयारी!!
- Dantewada : दंतेवाड्यात नक्षलवादी अन् सुरक्षा दलांमध्ये चकमक, सात माओवादी ठार