वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : पाकिस्तानच्या किनारपट्टीवरील शहरांमध्ये विशेषतः कराचीमध्ये चक्रीवादळाचा धोका आहे. भारतातील कच्छच्या रणवर कमी दाबाचे क्षेत्र असून ते हळूहळू अरबी समुद्राकडे सरकत आहे. सध्या ही यंत्रणा कराचीपासून दक्षिण-पूर्वेला सुमारे 200 किमी आहे.
प्रणालीमुळे पाकिस्तानच्या सिंध प्रांतात मुसळधार पाऊस पडत आहे. त्यामुळे शाळा बंद ठेवण्यात आल्या आहेत. पाकिस्तान हवामान विभागाने (पीएमडी) शुक्रवारी सकाळी 10 वाजता इशारा जारी केला आणि सांगितले की ही प्रणाली आज दुपारी अरबी समुद्रात पोहोचेल, त्यानंतर त्याचे चक्रीवादळात रूपांतर होऊ शकते. येत्या 24 तासांत विजांच्या कडकडाटासह मुसळधार पावसाची शक्यता पीएमडीने वर्तवली आहे. पाकिस्तानशिवाय ही यंत्रणा ओमानच्या किनारी भागाकडेही जाऊ शकते.
कराचीत 22 किमी/तास वेगाने वारे वाहत आहेत
कमी दाबाच्या प्रणालीमुळे कराचीमध्ये ताशी 22 किमी वेगाने वारे वाहत आहेत. शहराचे तापमान 28 °C ते 30 °C पर्यंत असते. कराची व्यतिरिक्त, हवामान खात्याने 31 ऑगस्टपर्यंत थरपारकर, बदीन, थट्टा, सुजावल, हैदराबाद, तांडू मुहम्मद खान, तांडू अल्लाह यार, मटियारी, उमरकोट, मीरपूरखास, संघार, जामशोरो, दादू आणि शहीद बेनझीराबाद जिल्ह्यांमध्ये मुसळधार पावसाची शक्यता वर्तवली आहे. याशिवाय 30 ऑगस्ट ते 1 सप्टेंबर या कालावधीत हब, लसबेला, आवारन, किच आणि ग्वादर जिल्ह्यातही जोरदार पाऊस पडू शकतो.
मच्छिमारांना इशारा
चक्रीवादळ आणि मुसळधार पावसाच्या शक्यतेमुळे पाकिस्तान हवामान खात्याने सिंध आणि बलुचिस्तान प्रांतातील मच्छिमारांना इशारा दिला आहे. त्यांना 1 सप्टेंबरपर्यंत समुद्रात जाण्याचे टाळण्याचा सल्ला देण्यात आला आहे. हवामान खात्याने स्थानिक रहिवाशांना अनावश्यक हालचाली टाळण्यास सांगितले आहे.
48 वर्षांनंतर ऑगस्टमध्ये अरबी समुद्रात चक्रीवादळ
48 वर्षांनंतर ऑगस्टमध्ये अरबी समुद्रात चक्रीवादळ निर्माण होण्याची शक्यता आहे. भारतीय हवामान खात्याने शुक्रवारी सकाळी सांगितले की, हे वादळ गुजरातजवळ 12 तासांत दिसू शकते. या वादळाचा सर्वाधिक प्रभाव कच्छ, गुजरातमध्ये दिसून येईल. येथे ताशी 65 ते 75 किमी वेगाने वारे वाहतील.
वादळामुळे राजकोट, जामनगर, पोरबंदर, जुनागढ, द्वारका येथे मुसळधार पावसाचा इशारा देण्यात आला आहे. कच्छ आणि राजकोटमध्ये शाळा बंद करण्यात आल्या आहेत. कच्छमधील कच्च्या घरात राहणाऱ्या लोकांना घरे खाली करण्याचे आदेश देण्यात आले आहेत.
ऑगस्ट महिन्यात अरबी समुद्रात आतापर्यंत केवळ तीन वादळ आले आहेत. पहिले 1944, दुसरे 1964 आणि तिसरे 1976 मध्ये आला. किनाऱ्यावर पोहोचेपर्यंत तिघेही अशक्त झाले होते. मात्र, 132 वर्षात ऑगस्ट महिन्यात बंगालच्या उपसागरात 28 वादळे आली आहेत.
Cyclone, heavy rain towards Karachi in Pakistan, low pressure area over Kutch in India
महत्वाच्या बातम्या
- Rajnath Singh : ‘स्वातंत्र्यानंतर महिलांना देशाच्या विकासात योगदान देण्यापासून वंचित ठेवण्यात आले’
- PM Kisan Nidhi : ‘या’ शेतकऱ्यांना पीएम किसान निधीची रक्कम परत करावी लागणार!
- S Jaishankars : परराष्ट्र मंत्री एस जयशंकर यांचे पाकिस्तानवर परखड भाष्य, म्हणाले…
- Arabian Sea Cyclone : अरबी समुद्रातील चक्रीवादळाचा कच्छवर परिणाम, घरे रिकामी करण्याचे आदेश, 75 किमी प्रतितास वेगाने वाहणार वारे