विशेष प्रतिनिधी
मुंबई : Maharashtra Weather Alert राज्यात सध्या हवामानाने दोन टोकांचे रूप धारण केले आहे. एका बाजूला प्रखर उष्णतेची लाट नागरिकांना हैराण करत आहे, तर दुसऱ्या बाजूला अवकाळी पावसाचा इशारा देण्यात आल्याने अनिश्चिततेचे वातावरण निर्माण झाले आहे. विदर्भ आणि मराठवाड्यात तापमानाने धोकादायक पातळी गाठली असून अकोला आणि वाशिम जिल्ह्यांत पारा 42 अंश सेल्सिअसच्या पुढे गेला आहे.Maharashtra Weather Alert
हवामान विभागाच्या अंदाजानुसार, पुढील 3 ते 4 दिवस अत्यंत महत्त्वाचे ठरणार आहेत. उत्तर-पश्चिम आणि मध्य भारतात उष्णतेची लाट आणखी तीव्र होण्याची शक्यता असून त्याचा थेट परिणाम महाराष्ट्रावर जाणवणार आहे. गेल्या 24 तासांत विदर्भ, मराठवाडा आणि मध्य महाराष्ट्रातील अनेक भागांत तापमान 40 अंशांच्या वर राहिल्याने नागरिकांना प्रचंड उकाड्याचा सामना करावा लागत आहे.Maharashtra Weather Alert
विदर्भ- मराठवाड्यात उष्णतेचा कहर; तापमानाने ओलांडली धोक्याची मर्यादा
विदर्भ आणि मराठवाडा सध्या उष्णतेच्या लाटेच्या केंद्रस्थानी आहेत. दुपारच्या वेळेत रस्ते ओस पडत आहेत, तर उष्माघाताचा धोका वाढला आहे. तापमान सातत्याने 40 अंशांच्या पुढे राहिल्याने सामान्य जनजीवन विस्कळीत होत आहे.
तज्ज्ञांच्या मते, या काळात शरीरातील पाण्याचे प्रमाण झपाट्याने कमी होते, त्यामुळे थकवा, चक्कर येणे, डोकेदुखी आणि उष्माघाताचे प्रमाण वाढू शकते. त्यामुळे नागरिकांनी विशेष काळजी घेणे आवश्यक आहे.
दुसरीकडे वादळी पावसाचा इशारा; काही भागांत विजांचा कडकडाट
उष्णतेच्या तडाख्यासोबतच हवामान विभागाने राज्यातील काही भागांसाठी अवकाळी पावसाचा इशाराही दिला आहे. मध्य महाराष्ट्र आणि मराठवाड्यात 24 आणि 25 एप्रिल रोजी विजांच्या कडकडाटासह हलक्या ते मध्यम स्वरूपाच्या पावसाची शक्यता आहे.
तसेच विदर्भात 28 एप्रिल रोजी वादळी वाऱ्यासह पाऊस पडू शकतो. कोकण आणि गोव्यातही काही ठिकाणी पावसाची शक्यता वर्तवण्यात आली आहे. या काळात वाऱ्याचा वेग 30 ते 50 किमी प्रतितास राहू शकतो, त्यामुळे झाडे कोसळणे, शेती पिकांचे नुकसान होणे आणि विजेच्या तारा तुटण्याचा धोका वाढला आहे.
उष्णता आणि पावसाचा ‘डबल अटॅक’; नागरिक आणि शेतकरी दोघेही चिंतेत
सध्या राज्यात निर्माण झालेली परिस्थिती ही दुहेरी संकटासारखी आहे. एकीकडे उष्णतेमुळे आरोग्याचा धोका वाढत आहे, तर दुसरीकडे अवकाळी पावसामुळे शेती पिकांवर संकट ओढवण्याची भीती आहे.
अचानक होणाऱ्या हवामान बदलामुळे शेतकऱ्यांच्या नियोजनावर परिणाम होत आहे. पिके काढणीच्या टप्प्यात असताना पावसाचा फटका बसल्यास मोठे आर्थिक नुकसान होऊ शकते.
आरोग्याची काळजी घ्या; प्रशासनाचे नागरिकांना आवाहन
वाढत्या तापमानाच्या पार्श्वभूमीवर प्रशासनाने नागरिकांना सतर्क राहण्याचे आवाहन केले आहे. विशेषतः दुपारच्या वेळेत अनावश्यक बाहेर जाणे टाळावे, असे सांगण्यात आले आहे.
शरीरात पाण्याची कमतरता होऊ नये म्हणून भरपूर पाणी आणि द्रवपदार्थांचे सेवन करावे. हलके, सैल आणि सुती कपडे परिधान करावेत. उन्हात बाहेर पडताना डोक्यावर टोपी किंवा कापड वापरण्याचा सल्ला देण्यात आला आहे.
शेतकऱ्यांसाठी विशेष सूचना; पिकांचे संरक्षण महत्त्वाचे
हवामानातील या बदलत्या स्थितीमुळे शेतकऱ्यांना विशेष काळजी घेण्याच्या सूचना देण्यात आल्या आहेत. पिकांना सकाळी किंवा संध्याकाळी पाणी द्यावे, जेणेकरून बाष्पीभवन कमी होईल.
जमिनीतील ओलावा टिकवण्यासाठी मल्चिंगचा वापर करावा, तसेच नव्याने लागवड केलेल्या पिकांसाठी ‘शेड नेट’चा वापर करून तीव्र उन्हापासून संरक्षण करावे. वादळी वाऱ्याच्या पार्श्वभूमीवर झाडांना आधार देणे आणि सैल संरचना सुरक्षित करणे आवश्यक आहे.
पुढील काही दिवस अत्यंत महत्त्वाचे; सतर्क राहण्याची गरज
हवामान विभागाच्या मते, पुढील 3 ते 4 दिवसांत परिस्थिती अधिक स्पष्ट होईल. उष्णतेची लाट आणि वादळी पावसाचा संभाव्य परिणाम लक्षात घेता नागरिक आणि शेतकरी दोघांनीही सतत हवामान अंदाजावर लक्ष ठेवणे आवश्यक आहे.
राज्यातील सध्याचे हवामान हे बदलत्या वातावरणाचे स्पष्ट संकेत देत असून, अशा परिस्थितीत सतर्कता आणि योग्य नियोजन हाच सर्वात मोठा बचाव ठरणार आहे.
Maharashtra Weather Alert: Severe Heatwave in Vidarbha, Rain Warning for Next 4 Days
महत्वाच्या बातम्या
- Petrol and Diesel : पेट्रोल-डिझेल ₹28ने महागण्याच्या बातम्या खोट्या; सरकारने म्हटले- दर वाढवण्याचा प्रस्ताव नाही
- राघव चढ्ढा, हरभजन सिंग यांच्यासह ७ राज्यसभा खासदारांनी आम आदमी पार्टी फोडली; काँग्रेस आनंदी झाली!!
- ममता बॅनर्जींच्या पराभवाचे खापर मतदारांची नावे कापण्यावर फोडायला सुरुवात; म्हणे, SIR ने केली ममतांची सत्ता बरबाद!!
- I-PAC raid : आय-पॅक रेड प्रकरण, सुप्रीम कोर्टाने म्हटले- अशा याचिका ऐकणे धोकादायक