• Download App
    US Prepares for Potential Military Strike on Iran; Over 50,000 Troops Deployed इराणवर पुढील आठवड्यात पुन्हा हल्ला करण्याच्या तयारीत अमेरिका; 50 हजार सैनिक आणि युद्धनौका तैनात, ट्रम्प यांच्या निर्णयाची प्रतीक्षा

    Potential Military : इराणवर पुढील आठवड्यात पुन्हा हल्ला करण्याच्या तयारीत अमेरिका; 50 हजार सैनिक आणि युद्धनौका तैनात, ट्रम्प यांच्या निर्णयाची प्रतीक्षा

    Potential Military

    वृत्तसंस्था

    तेहरान : Potential Military अमेरिका पुढील आठवड्यात इराणवर पुन्हा लष्करी हल्ल्याची तयारी करत आहे. न्यूयॉर्क टाइम्सच्या वृत्तानुसार, पेंटागॉनने हल्ल्याचे अनेक पर्याय तयार केले आहेत आणि आता अंतिम निर्णय राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांना घ्यायचा आहे.Potential Military

    अमेरिकेचे संरक्षण मंत्री पीट हेगसेथ म्हणाले की, गरज पडल्यास लष्करी कारवाई वाढवण्याची योजना तयार आहे. अमेरिकन अधिकाऱ्यांनुसार, हल्ल्याच्या पर्यायांमध्ये इराणच्या लष्करी आणि पायाभूत सुविधांच्या ठिकाणांवर मोठे हवाई हल्ले समाविष्ट आहेत.Potential Military

    एक पर्याय अमेरिकेच्या विशेष ऑपरेशन दलांना जमिनीवर उतरवून इस्फहान अणु प्रकल्पात दडलेल्या अणु सामग्री म्हणजेच समृद्ध युरेनियमपर्यंत पोहोचण्याचा देखील आहे. तथापि, अधिकाऱ्यांनी मान्य केले की, असे ऑपरेशन अत्यंत धोकादायक असेल आणि यात मोठ्या प्रमाणात लष्करी नुकसान होऊ शकते.Potential Military



     

    अहवालानुसार, अमेरिकेने मध्यपूर्वेत 50 हजारांहून अधिक सैनिक तैनात केले आहेत. याव्यतिरिक्त, दोन विमानवाहू जहाजे, एक डझनहून अधिक नौदलाचे विनाशक (डेस्ट्रॉयर) आणि मोठ्या संख्येने लढाऊ विमाने देखील या प्रदेशात उपस्थित आहेत. सुमारे 5 हजार मरीन आणि 82 व्या एअरबोर्न डिव्हिजनचे 2 हजार पॅराट्रूपर्स देखील आदेशाची वाट पाहत आहेत.

    इस्रायलने लेबनॉनमधील अनेक भागांवर हवाई हल्ले केले

    इस्रायलने दक्षिण लेबनॉनमधील टायर आणि नबातीयेह भागांवर अनेक हवाई हल्ले केले. या हल्ल्यांमुळे अनेक घरांचे मोठे नुकसान झाले आहे. मात्र, मृतांची आणि जखमींची संख्या अद्याप जाहीर करण्यात आलेली नाही.

    तज्ञांच्या मते, ट्रम्प यांच्या धोरणांमुळे अमेरिकेवरील इराणचा विश्वास कमी झाला आहे

    इराणच्या घडामोडींचे तज्ञ आलम सालेह म्हणाले की, अमेरिकेला वाटाघाटीतून तोडगा हवा आहे की दबावाद्वारे आपल्या अटी लादायच्या आहेत, हे समजून घेण्याचा इराण प्रयत्न करत आहे.

    ते म्हणाले की, इराणने आपला संपूर्ण अणु आणि क्षेपणास्त्र कार्यक्रम सोडून द्यावा, अशी अमेरिकेची मागणी आहे. असे केल्याने आपली स्थिती कमकुवत होईल, असा इराणचा विश्वास आहे.

    आलम सालेह म्हणाले की, ट्रम्प प्रशासनाच्या निर्णयामुळे अमेरिकेवरील इराणचा विश्वास लक्षणीयरीत्या कमी झाला आहे. प्रथम, अमेरिकेने अणु करारातून माघार घेतली आणि नंतर वाटाघाटींदरम्यान इराणवर हल्ला केला, ज्यामुळे दोन्ही देशांमधील विश्वासाचे संकट अधिकच वाढले.

    आंतरराष्ट्रीय गायन स्पर्धेत इस्रायलच्या समावेशाविरोधात निदर्शने

    युरोव्हिजनच्या अंतिम फेरीपूर्वी, ऑस्ट्रियातील व्हिएन्ना शहरात इस्रायलच्या समावेशाविरोधात निदर्शने सुरू आहेत.

    शेकडो लोक पॅलेस्टिनी झेंडे घेऊन रस्त्यावर उतरले. आंदोलकांचे म्हणणे आहे की, जर २०२२ मध्ये रशियाला स्पर्धेतून वगळण्यात आले होते, तर तेच नियम इस्रायललाही लागू झाले पाहिजेत.

    लोकांचा आरोप आहे की, इस्रायलला व्यासपीठ देऊन युरोव्हिजन एक नकारात्मक संदेश देत आहे. युरोव्हिजनचे आयोजन करणारी संस्था ही स्पर्धा राजकीयदृष्ट्या जोडलेली नाही, असे मानते. तथापि, यावेळी पाच प्रमुख टीव्ही वाहिन्यांनी स्पर्धेवर बहिष्कार टाकला आहे आणि आपले कलाकार पाठवलेले नाहीत.

    वृत्तानुसार, इस्रायली गायिका नोआ बतान प्रमुख स्पर्धकांपैकी एक आहे. गेल्या वर्षीही इस्रायलला लक्षणीय संख्येने मते मिळाली होती.

    इराण लवकरच होर्मुझच्या सामुद्रधुनीसाठी नवीन वाहतूक प्रणाली सुरू करणार आहे

    इराणचे नेते इब्राहिम अझीझी यांनी म्हटले आहे की, त्यांचा देश लवकरच होर्मुझच्या सामुद्रधुनीमध्ये जहाज वाहतुकीसाठी एक नवीन प्रणाली सुरू करणार आहे.

    त्यांनी सांगितले की, ही प्रणाली इराणचे सार्वभौमत्व आणि आंतरराष्ट्रीय व्यापाराची सुरक्षा लक्षात घेऊन तयार करण्यात आली आहे.

    इब्राहिम अझीझी यांच्या मते, केवळ व्यापारी जहाजे आणि इराणसोबत सहकार्य करणारे देशच या नवीन प्रणालीचा लाभ घेऊ शकतील.

    त्यांनी असेही सांगितले की, या प्रणालीअंतर्गत पुरवल्या जाणाऱ्या काही विशिष्ट सेवांवर कर आकारला जाईल.

    इराणच्या बंदरांवरील नाकेबंदीमुळे ७८ जहाजांचे मार्ग वळवण्यात आले

    अमेरिकेच्या सेंट्रल कमांडने (सेंटकॉम) सांगितले की, इराणच्या बंदरांवरील नाकेबंदीमुळे ७८ व्यापारी जहाजांना आपले मार्ग बदलण्यास भाग पडले. अमेरिकेने असेही सांगितले की, नियमांचे पालन सक्तीने करवून घेण्यासाठी आणखी चार जहाजे थांबवण्यात आली.

    वृत्तानुसार, अमेरिकेवर दबाव आणण्यासाठी ट्रम्प प्रशासनाने इराणच्या बंदरांवर ही नाकेबंदी लादली आहे. युद्ध संपवण्यासाठी होणाऱ्या वाटाघाटींमध्ये इराणने आपल्या अटी मान्य कराव्यात, अशी अमेरिकेची इच्छा आहे.

    US Prepares for Potential Military Strike on Iran; Over 50,000 Troops Deployed

    महत्वाच्या बातम्या

    Related posts

    India-UAE : भारत-UAE मध्ये LPG पुरवठ्याचा करार; राष्ट्रपती अल नाहयान यांच्यासोबत बैठकीत निर्णय

    Kyiv : कीव्हवर रशियाचा मोठा हल्ला; ड्रोन-क्षेपणास्त्र हल्ल्यात राजधानीच्या वेगवेगळ्या भागांतील अनेक इमारतींचे नुकसान

    Trump : ट्रम्प 8 वर्षांनंतर चीनला पोहोचले; मुलगा व सूनही सोबत; जाण्याआधी म्हणाले होते- इराण युद्ध थांबवण्यात चीनची मदत नको