वृत्तसंस्था
वॉशिंग्टन डीसी : Trump अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी कॅनडातून आयात होणाऱ्या अनेक उत्पादनांवर 50% नवीन शुल्क (टॅरिफ) लावण्याचे आदेश दिले आहेत. ट्रम्प यांनी आरोप केला की, कॅनडा अमेरिकन दारू, ऑटोमोबाईल आणि दुग्धजन्य पदार्थांशी भेदभावपूर्ण व्यवहार करत आहे. नवीन शुल्क 30 दिवसांनंतर लागू होईल.Trump
व्हाईट हाऊसच्या मते, ऊर्जा, पोटॅश आणि आधीच क्षेत्र-विशिष्ट शुल्काच्या (टॅरिफच्या) कक्षेत येणाऱ्या उत्पादनांना यामधून वगळण्यात आले आहे.Trump
सर्वात महत्त्वाची गोष्ट म्हणजे, USMCA (अमेरिका-मेक्सिको-कॅनडा मुक्त व्यापार करार) अंतर्गत येणारी अनेक उत्पादने देखील आता या नवीन शुल्काच्या (टॅरिफच्या) कक्षेत येतील.Trump
ट्रम्प यांनी या निर्णयासाठी 1930 च्या टॅरिफ कायद्याच्या कलम-338 चा वापर केला आहे. तज्ञांनुसार, एखाद्या अमेरिकन राष्ट्राध्यक्षाने पहिल्यांदाच या तरतुदीनुसार टॅरिफ लावण्याचा आदेश दिला आहे.
कॅनडाचे पंतप्रधान मार्क कार्नी यांनी सांगितले की, त्यांची सरकार अमेरिकेसोबत चर्चा तीव्र करण्यासाठी तयार आहे. त्यांनी आरोप केला की, अमेरिकेने यापूर्वीही USMCA चे उल्लंघन करत एकतर्फी टॅरिफ लावले आहेत आणि कॅनडाने फक्त त्याला प्रत्युत्तर दिले आहे.
तज्ञांचे मत आहे की, हा निर्णय अमेरिका-कॅनडा यांच्यातील व्यापारी तणाव आणखी वाढवू शकतो. अमेरिकन दारू उद्योगानेही चिंता व्यक्त केली आहे की, प्रत्युत्तरादाखल केलेल्या कारवाईमुळे दोन्ही देशांच्या व्यवसायावर आणि हॉस्पिटॅलिटी क्षेत्रावर परिणाम होऊ शकतो.
ट्रम्प यांचे निकटवर्तीय एफबीआय प्रमुखांचा रशिया दौरा: 14-15 ऑक्टोबर रोजी मॉस्को आणि सेंट पीटर्सबर्गला जाण्याची बातमी
FBI संचालक काश पटेल या वर्षी रशियाला भेट देऊ शकतात. पॉलिटिकोने सोमवारी एका अमेरिकन अधिकाऱ्याने आणि या प्रकरणाची माहिती असलेल्या दुसऱ्या व्यक्तीने दिलेल्या माहितीनुसार सांगितले की, पटेल 14 आणि 15 ऑक्टोबर रोजी मॉस्को आणि सेंट पीटर्सबर्गला जातील.
अहवालानुसार, पटेल रशियाच्या फेडरल सिक्युरिटी सर्व्हिस (FSB) च्या अधिकाऱ्यांची भेट घेऊ शकतात. रशियाला भेट देणारे शेवटचे FBI संचालक म्हणून रॉबर्ट म्यूलर यांचे नाव समोर येते, ज्यांनी 2013 मध्ये रशियाचा दौरा केला होता.
काश पटेल हे अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांचे दीर्घकाळापासूनचे सहयोगी आहेत. त्यांनी 2016 च्या अध्यक्षीय निवडणुकीत ट्रम्प यांच्या प्रचार मोहिमेची रशियासोबत संगनमत असल्याच्या डेमोक्रॅट्सच्या आरोपांना विरोध केला आहे. पटेल यांनी या आरोपांना “रशियागेट होक्स” असे म्हटले आहे.
पॉलिटिकोच्या अहवालात पटेल यांच्या रशिया दौऱ्याचा उद्देश स्पष्ट केलेला नाही. एफबीआय संचालकांच्या या दौऱ्याची अधिकृत पुष्टी देखील अद्याप झालेली नाही.
Trump Imposes 50% Tariff on Canadian Imports; Decision Effective in 30 Days
महत्वाच्या बातम्या
- Ukraine : युक्रेनमध्ये जहाजावर हल्ला, 4 भारतीयांचा मृत्यू; भारताने म्हटले- व्यापारी जहाजांना लक्ष्य करणे निंदनीय
- Andy Burnham Sworn : अँडी बर्नहॅम ब्रिटनचे नवे पंतप्रधान; 10 वर्षांत सातवे पंतप्रधान बनले; पाकिस्तानी वंशाच्या शबाना महमूद अर्थमंत्री होऊ शकतात
- Food Delivery : चीनमध्ये फूड डिलिव्हरी बॉयला सर्वात मोठा साहित्यिक सन्मान; जेवण पोहोचवताना अनेक कविता लिहिल्या
- Ram Mandir : राममंदिर देणगी चोरी- SC म्हणाले- यूपी सरकारने पुन्हा SIT करावी; IPL अधिकाऱ्याला जबाबदारी सोपवा, प्रकरणाचे राजकारण होऊ नये