वृत्तसंस्था
मॉस्को : रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतीन यांनी पाश्चात्य देशांना इशारा दिला आहे. ते म्हणाले- पाश्चात्य देशांनी भारत आणि रशियामध्ये तेढ निर्माण करण्याचा प्रयत्न करू नये. असे करणे निरर्थक आहे, कारण भारत हा एक स्वतंत्र देश आहे आणि तो तेथील नागरिकांच्या हितासाठी काम करतो.Putin’s warning to the West, don’t create a rift between India and Russia, all these efforts are futile
काळ्या समुद्राजवळ असलेल्या सोची शहरात संबोधित करताना पुतिन म्हणाले – पाश्चात्य देश त्यांच्या मक्तेदारीशी सहमत नसलेल्या प्रत्येक देशासाठी शत्रू निर्माण करण्याचा प्रयत्न करत आहेत, परंतु भारत सरकार आपल्या देशाच्या हितासाठी स्वतंत्रपणे काम करत आहे.
रशियाचे राष्ट्राध्यक्ष पुतीन यांचे हे विधान अशावेळी आले आहे, जेव्हा भारतीय तेल कंपन्यांवर रशियाकडून कमी किमतीत तेल खरेदी केल्याबद्दल टीका होत आहे. खरे तर रशिया-युक्रेन युद्ध सुरू झाल्यानंतर पाश्चात्य देश आणि युरोपीय संघाने रशियाकडून तेल खरेदी करणे बंद केले होते.
मोदींच्या नेतृत्वाखाली भारत पुढे जात आहे
पंतप्रधान नरेंद्र मोदींचे कौतुक करताना पुतिन म्हणाले- मोदींच्या नेतृत्वाखाली भारत वेगाने प्रगती करत आहे. भारताची लोकसंख्या 150 कोटी आहे. येथील आर्थिक वाढ 7 टक्के आहे. देश खूप शक्तिशाली होत आहे. भारतीय लोकही जगाच्या कानाकोपऱ्यात उत्कृष्ट काम करत आहेत.
ते म्हणाले- पंतप्रधान मोदी हे अतिशय बुद्धिमान व्यक्ती आहेत. त्यांच्याशी आमचे चांगले राजकीय संबंध आहेत. आर्थिक सुरक्षेवरील ऑलिम्पियाडला संबोधित करताना पुतिन यांनी रशिया आणि भारत आर्थिक सुरक्षा आणि सायबर गुन्हेगारी क्षेत्रात एकत्र काम करतील अशी आशा व्यक्त केली. भारत आणि रशिया हे शतकानुशतके मित्र आणि भागीदार आहेत. दोन्ही देशांनी ठरवलेला अजेंडा आम्ही निश्चितपणे साध्य करू.
पुतिन म्हणाले होते- मेक इन इंडियाला प्रोत्साहन देण्यासाठी मोदी चांगले काम करत आहेत
पुतिन यांनी भारताची किंवा पंतप्रधान मोदींची प्रशंसा करण्याची ही पहिलीच वेळ नाही. मेक इन इंडिया कार्यक्रमाला प्रोत्साहन देण्यासाठी पंतप्रधान मोदी चांगले काम करत आहेत, असे त्यांनी गेल्या महिन्याच्या सुरुवातीला म्हटले होते.
व्लादिवोस्तोक येथे 8व्या ईस्टर्न इकॉनॉमिक फोरम (EEF) मध्ये मीडियाच्या प्रश्नांना उत्तरे देताना रशियाचे राष्ट्राध्यक्ष म्हणाले होते – पूर्वी आमच्या देशात कार बनत नव्हत्या, पण आता आम्ही बनवतो. हे खरे आहे की ते ऑडी आणि मर्सिडीजपेक्षा कमी चांगले दिसतात, परंतु ही समस्या नाही. आपण रशियन बनावटीची वाहने वापरली पाहिजेत.
आपण आपला मित्र देश भारताचे अनुसरण केले पाहिजे. ते देशातच वाहने बनवत आहेत आणि वापरत आहेत. कोणत्या वर्गातील अधिकारी कोणत्या गाड्या चालवू शकतात हे आपण ठरवले पाहिजे, जेणेकरून ते देशांतर्गत गाड्या वापरतील. यापूर्वी जूनमध्ये पुतिन म्हणाले होते – भारत हा एक देश आहे जो कंपन्यांना आपल्या देशात येऊन काम करण्यास प्रोत्साहित करतो.
Putin’s warning to the West, don’t create a rift between India and Russia, all these efforts are futile
महत्वाच्या बातम्या
- राघव चढ्ढा यांना न्यायालयाकडून झटका,”सरकारी घरावर ताबा ठेवण्याचा अधिकार नाही”
- Rajasthan : नितीश – लालूंच्या पावलावर अशोक गेहलोतांचे पाऊल; राजस्थानातही बिहारसारखे जातनिहाय सर्वेक्षण!!
- Asian Games : भारतीय हॉकी संघाने सुवर्णपदक जिंकल्यावर मोदींनी दिली खास प्रतिक्रिया, म्हणाले…
- देवरिया हत्याकांड प्रकरणी आणखी २३ अधिकाऱ्यांवर कारवाई; मुख्यमंत्री योगींची कडक कारवाई