वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : Protocol महाराष्ट्र सरकारच्या वरिष्ठ अधिकाऱ्यांविरुद्ध कारवाईची मागणी करणारी एका वकिलाने दाखल केलेली जनहित याचिका (पीआयएल) सर्वोच्च न्यायालयाने शुक्रवारी फेटाळून लावली. भारताचे सरन्यायाधीश (सीजेआय) बीआर गवई यांच्या पहिल्या मुंबई दौऱ्यादरम्यान या अधिकाऱ्यांनी प्रोटोकॉलचे उल्लंघन केल्याचा आरोप याचिकाकर्त्याने केला आहे.Protocol
मुख्य न्यायाधीश गवई आणि न्यायमूर्ती ऑगस्टीन जॉर्ज मसीह यांच्या खंडपीठाने या याचिकेला ‘प्रसिद्धी हितसंबंध याचिका’ म्हणून घोषित केले आणि याचिकाकर्ता शैलेंद्र मणी त्रिपाठी, सात वर्षांचा अनुभव असलेले वकील, यांना ₹७,००० चा दंड ठोठावला, जो त्यांना कायदेशीर सेवा प्राधिकरणाकडे जमा करायचा आहे.
सरन्यायाधीशांनी याचिकाकर्त्याला सांगितले- तुम्हाला तुमचे नाव वर्तमानपत्रात छापायचे आहे
सुनावणीदरम्यान, सरन्यायाधीश म्हणाले, ‘ही खूप छोटी बाब आहे, ती इतकी मोठी करू नये.’ न्यायालयाने आधीच प्रेस रिलीजद्वारे स्पष्ट केले आहे की हा मुद्दा इथेच संपवला पाहिजे.
ते याचिकाकर्त्याला म्हणाले, ‘तुम्हाला फक्त तुमचे नाव वर्तमानपत्रात प्रसिद्ध करायचे आहे. जर तुम्ही पदाच्या प्रतिष्ठेचा विचार केला असता तर तुम्हाला कळले असते की मी हे प्रकरण इथेच संपवण्याचे आवाहन केले होते. ही याचिका दंडासह फेटाळली जाईल.
खंडपीठाने म्हटले की, सरन्यायाधीशांनी या प्रकरणावर आधीच त्यांचे मत जाहीरपणे मांडले आहे आणि हा गंभीर मुद्दा नाही आणि म्हणूनच तो प्रमाणाबाहेर उडवून देऊ नये.
सरन्यायाधीश म्हणाले- तिन्ही अधिकाऱ्यांनी माफी मागितली आहे
सरन्यायाधीश म्हणाले, ‘मी जाईपर्यंत तिन्ही अधिकारी विमानतळावर उपस्थित होते आणि त्यांनी जाहीरपणे माफीही मागितली.’ हे प्रकरण संपुष्टात आणण्यासाठी एक प्रेस नोटही जारी करण्यात आली. हे कोणत्याही विशिष्ट व्यक्तीबद्दल नाही, तर पदाच्या प्रतिष्ठेचा प्रश्न आहे. आपण तीळाच्या ढिगाऱ्यापासून डोंगर बनवू नये.
सरन्यायाधीशांनी पुढे म्हटले की, या प्रकरणावर न्यायालयात चर्चा सुरू ठेवण्यात काही अर्थ नाही कारण तो आधीच सोडवला गेला आहे. हे फक्त अनावश्यक लक्ष वेधून घेते. सरन्यायाधीशांचे पद अनावश्यकपणे वादात ओढले जाऊ नये.
सर्वोच्च न्यायालयाने खटला संपवण्याचे म्हटले आहे
१४ मे रोजी मुख्य न्यायाधीश म्हणून शपथ घेतल्यानंतर, न्यायमूर्ती बी. आर. गवई १८ मे रोजी मुंबईला गेले, जिथे महाराष्ट्र आणि गोवा बार कौन्सिलने त्यांचा सत्कार केला. या काळात महाराष्ट्राचे मुख्य सचिव, डीजीपी आणि मुंबई पोलिस आयुक्तांच्या अनुपस्थितीबद्दल बातम्या व्हायरल झाल्या. नंतर या अधिकाऱ्यांनी सरन्यायाधीशांना भेटून माफी मागितली.
या आठवड्याच्या सुरुवातीला सर्वोच्च न्यायालयाने एक प्रेस रिलीज देखील जारी केला होता, ज्यामध्ये म्हटले होते की, ‘सरन्यायाधीशांच्या महाराष्ट्र दौऱ्यादरम्यान प्रोटोकॉलशी संबंधित अहवाल समोर येत आहेत. सर्व संबंधित अधिकाऱ्यांनी याबद्दल खेद व्यक्त केला आहे.
सरन्यायाधीश म्हणाले होते- महाराष्ट्रातील अधिकारी प्रोटोकॉल पाळत नाहीत
१८ मे रोजी, महाराष्ट्र-गोवा बार कौन्सिलने मुंबईत सरन्यायाधीश बी.आर. गवई यांचा सत्कार समारंभ आयोजित केला होता. या कार्यक्रमाला गवई आले होते. आपल्या भाषणात ते म्हणाले की, जेव्हा कोणत्याही संस्थेचा प्रमुख पहिल्यांदाच एखाद्या राज्यात येत असतो, विशेषतः जेव्हा तो त्याच राज्यातील असतो, तेव्हा त्यांनी स्वतः विचार करावा की दाखवलेले वर्तन योग्य होते की नाही.
महाराष्ट्र सरकारने सरन्यायाधीशांना कायमचे राज्य पाहुणे बनवले
भारताच्या सरन्यायाधीशांच्या (CJI) भेटीदरम्यान राज्यात पाळल्या जाणाऱ्या अधिकृत शिष्टाचार निश्चित करण्यासाठी महाराष्ट्र सरकारने प्रोटोकॉल मार्गदर्शक तत्त्वे जारी केली आहेत. २० मे रोजी जारी केलेल्या मार्गदर्शक तत्वांनुसार, सरन्यायाधीश बीआर गवई यांना अधिकृतपणे महाराष्ट्रात कायमस्वरूपी राज्य अतिथीचा दर्जा देण्यात आला आहे.
महाराष्ट्र राज्य अतिथी नियम, २००४ नुसार, राज्य अतिथी म्हणून नियुक्त केलेल्या किंवा मानल्या जाणाऱ्या कोणत्याही अधिकाऱ्याचे राज्य प्रोटोकॉल उपविभागाकडून विमानतळावर स्वागत आणि निरोप दिला जातो. जिल्ह्यांमधील जिल्हाधिकारी कार्यालय नियुक्त केलेल्या प्रोटोकॉल अधिकाऱ्यांना स्वीकारण्याची किंवा सोडण्याची व्यवस्था करते.
आता महाराष्ट्रात कायमस्वरूपी राज्य पाहुणे म्हणून नियुक्त झाल्यानंतर, सरन्यायाधीशांना सर्व प्रोटोकॉल-संबंधित सुविधा मिळतील. राज्याच्या कोणत्याही भागात प्रवास करताना त्यांना निवास, वाहतूक आणि सुरक्षा पुरवली जाईल.