• Download App
    अमेरिकेचे संरक्षण मंत्री लॉयड ऑस्टिन भारतात पोहोचले, भारताला MQ-9B ड्रोन मिळण्याची शक्यता |US Defense Secretary Lloyd Austin arrives in India, India likely to get MQ-9B drones

    अमेरिकेचे संरक्षण मंत्री लॉयड ऑस्टिन भारतात पोहोचले, भारताला MQ-9B ड्रोन मिळण्याची शक्यता

    वृत्तसंस्था

    नवी दिल्ली : अमेरिकेचे संरक्षण मंत्री लॉयड ऑस्टिन रविवारी दोन दिवसांच्या भारत दौऱ्यावर आले. संरक्षण प्रकल्पांबाबत ते सोमवारी संरक्षण मंत्री राजनाथ सिंह यांची भेट घेणार आहेत. वृत्तानुसार, राजनाथ सिंह या बैठकीत अमेरिकन लढाऊ विमानांचे तंत्रज्ञान शेअर करणे आणि 30 MQ-9B ड्रोन खरेदी करण्याबाबत बोलू शकतात.US Defense Secretary Lloyd Austin arrives in India, India likely to get MQ-9B drones

    गेल्या वर्षी एमक्यू-9बी ड्रोन बनवणाऱ्या जनरल अटोमिक्स ग्लोबल कॉर्पोरेशनचे सीईओ डॉ. विवेक लाल यांनी सांगितले की, या ड्रोनच्या खरेदीबाबत दोन्ही सरकारांमध्ये चर्चा अंतिम टप्प्यात आहे. या 30 ड्रोनचा वापर चीन आणि भारताच्या सागरी सीमेवरील वास्तविक नियंत्रण रेषेवर (LAC) पाळत ठेवण्यासाठी आणि सुरक्षा वाढवण्यासाठी केला जाईल.



    संरक्षण भागीदारी मजबूत करण्याबाबत करार होईल

    अमेरिकेचे संरक्षण मंत्रालय पेंटागॉनने लॉयड ऑस्टिन यांच्या भारत भेटीबाबत एक निवेदन जारी केले आहे. या दौऱ्यामुळे दोन्ही देशांमधील संरक्षण भागीदारी आणखी मजबूत होईल, असे सांगण्यात आले. इंडो-पॅसिफिक आणि एलएसीमध्ये चीनच्या वाढत्या हस्तक्षेपावरही दोन्ही नेते चर्चा करतील.

    लॉयड ऑस्टिन यांची ही भेट पंतप्रधान मोदींच्या अमेरिका दौऱ्याच्या 15 दिवस आधी होत आहे. लॉयड ऑस्टिन यांचा हा दुसरा भारत दौरा आहे. यापूर्वी ते 2021 मध्ये भारतात आले होते. गेल्या काही वर्षांत दोन्ही देशांमधील सामरिक आणि संरक्षण भागीदारी अधिक मजबूत झाली आहे.

    जाणून घ्या काय आहे MQ-9B ड्रोन, जे अमेरिका भारताला देऊ शकते

    MQ-9B ड्रोन हे MQ-9 ‘रीपर’ ड्रोनची दुसरी आवृत्ती आहे. गेल्या वर्षी काबुल, अफगाणिस्तान येथे हेलफायर क्षेपणास्त्र डागण्यासाठी त्याचा वापर करण्यात आला होता. या क्षेपणास्त्रामुळे अल-कायदाचा नेता अयमान अल-जवाहिरी ठार झाला. ओसामा बिन लादेनला शोधण्यासाठी अमेरिकेने त्याचा वापर केल्याचेही मानले जात आहे. तथापि, नंतर त्याची जुनी आवृत्ती वापरली गेली. भारत जी आवृत्ती विकत घेणार आहे ते जगातील सर्वात प्रगत ड्रोन असल्याचे सांगितले जात आहे.

    हा ड्रोन सुमारे 35 तास हवेत राहू शकतो. हा पूर्ण रिमोट कंट्रोलने ऑपरेट होतो. यासाठी दोन लोकांची गरज आहे. एकदा ड्रोनने उड्डाण केल्यानंतर 1900 किलोमीटर क्षेत्राचे निरीक्षण करू शकते. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, ते एका तासात 482 किलोमीटर उड्डाण करू शकते. त्याचे पंख 65 फूट 7 इंच लांब आणि उंची 12 फूट 6 इंच आहे.

    US Defense Secretary Lloyd Austin arrives in India, India likely to get MQ-9B drones

    महत्वाच्या बातम्या 

    Related posts

    CM Suvendu Adhikari : ‘4,800 बांगलादेशी घुसखोर ओळखले, 836 जणांना हद्दपारीची प्रतीक्षा’; पश्चिम बंगालचे मुख्यमंत्री सुवेंदू अधिकारी यांचा दावा

    Ashok Gehlot : ‘सोनिया गांधींनी सांगितले असते तर मी काँग्रेस अध्यक्षपद नाकारले नसते’; अशोक गेहलोतांचा 2022 च्या घडामोडींमागे ‘कट’ असल्याचा आरोप

    पराभवाच्या खाल्ल्यावर लाथा; INDI आघाडीच्या बैठकीत मारल्या मिठ्या!!