वृत्तसंस्था
वॉशिंग्टन : चीन आणि पाकिस्तानच्या बाबतीत भारताच्या भूमिकेला जगभरातून पाठिंबा मिळत आहे. अरुणाचल प्रदेश हा भारताचा अविभाज्य भाग असल्याचे सांगणारे विधेयक अमेरिकन सिनेटमध्ये मांडण्यात आले आहे. सिनेटर्स जेफ मर्क्ले आणि बिल हॅगर्टी यांनी एकत्रितपणे हे विधेयक मांडले आहे. नुकतेच अरुणाचल प्रदेशबाबत दोन्ही देशांच्या सैनिकांमध्ये संघर्ष झाला होता. अरुणाचल प्रदेशावर चीनने वारंवार दावा केला आहे.US backs India on Arunachal border dispute Bill introduced in Senate to declare state an integral part of India
चीनवरील सिनेट समितीच्या अध्यक्षा मर्केल म्हणाल्या की, या विधेयकामुळे हे स्पष्ट होते की, अमेरिका अरुणाचल प्रदेशला चीनचा नव्हे तर भारताचा भाग मानते. आम्ही मॅकमोहन रेषा ओळखतो. दोन्ही देशांमधील स्थिती बदलण्यासाठी चीनच्या लष्करी हस्तक्षेपाचा, वादग्रस्त भागात गावे स्थापन करणे आणि क्षेत्राच्या मँडरिन नावांसह नकाशे जारी करणे याचा निषेध करण्यात आला.
दोन्ही सिनेटर्स म्हणाले की, चीन मुक्त इंडो-पॅसिफिक प्रदेशासाठी धोका निर्माण करत आहे. अशा परिस्थितीत आपण आपल्या धोरणात्मक भागीदारांच्या पाठीशी उभे राहणे आवश्यक आहे.
बीबीसी डॉक्युमेंट्रीतून प्रपोगंडा व्हिडिओ
ब्लॅकमनने बीबीसीच्या वादग्रस्त माहितीपटाचे वर्णन प्रपोगंडा व्हिडीओ म्हणून केले आणि ते पत्रकारितेचा एक वाईट प्रकार असल्याचे सांगितले. सुप्रीम कोर्टाने गुजरात दंगलीच्या संदर्भात पंतप्रधान मोदींवरील आरोप तपासले आणि फेटाळले याकडे डॉक्युमेंट्रीने दुर्लक्ष केले आहे.
पीओकेमधील दहशतवादी तळ संपवण्याची मागणी
ब्रिटनचे कंझर्व्हेटिव्ह खासदार बॉब ब्लॅकमन यांनी पाकिस्तानकडे विशेषत: पाकव्याप्त काश्मीरमधील दहशतवादी तळ नष्ट करण्याची मागणी केली आहे. ते म्हणाले की, हा पुढाकार घेऊन पाकिस्तानने या प्रदेशात शांतता राखली पाहिजे आणि आपल्या अर्थव्यवस्थेची काळजी घेतली पाहिजे. तो पाकिस्तान आणि अफगाणिस्तानमधून ड्रग्जचा व्यवसाय चालवतो, जो थांबवणे जगासमोर आव्हान आहे.
US backs India on Arunachal border dispute Bill introduced in Senate to declare state an integral part of India
महत्वाच्या बातम्या
- निवडणूक आयोगाचा निकाल : दोन आव्हाने; एक उद्धव ठाकरेंपुढे!!, दुसरे घराणेशाहीच्या प्रादेशिक पक्षांपुढे!!
- काँग्रेस – राष्ट्रवादीकडे गहाण ठेवलेला धनुष्यबाण सोडवला; उद्धवना टोलवून शिंदे बाळासाहेबांच्या स्मृतिस्थळावर!!
- शिवसेनेचे नाव आणि चिन्ह शिंदे गटाने चोरले, पण त्यांना चोरी पचणार नाही; उद्धव ठाकरेंचा पत्रकार परिषदेत टोला
- यामुळे खरी शिवसेना गेली एकनाथ शिंदेंच्या ताब्यात! बहुसंख्य आमदार, खासदारांचा पाठिंबा हाच ठरला निर्णायक मुद्दा