• Download App
    मोठी बातमी : केंद्रीय कृषिमंत्र्यांची मोठी घोषणा, म्हणाले- आता पराली जाळणे गुन्हा नाही! शेतकऱ्यांनी परत जावे, केसेस मागे घेण्याची जबाबदारी राज्यांची! । Union Agriculture Minister Narendra Singh Tomar Said Now Parali Burning Is Not A Crime, Central Govt Accepted The Demand Of Farmers 

    मोठी बातमी : केंद्रीय कृषिमंत्र्यांची मोठी घोषणा, म्हणाले- आता पराली जाळणे गुन्हा नाही! शेतकऱ्यांनी परत जावे, केसेस मागे घेण्याची जबाबदारी राज्यांची!

    आता देशात पराली जाळणे हे गुन्ह्याच्या कक्षेत येणार नाही. केंद्रीय कृषिमंत्री नरेंद्र सिंह तोमर यांनी शनिवारी ही घोषणा केली. ते म्हणाले की, शेतकरी संघटनांची ही एक मोठी मागणी होती की, पराली जाळणे गुन्ह्याच्या श्रेणीतून बाहेर ठेवले पाहिजे, त्यामुळे शेतकऱ्यांची ही मागणी केंद्र सरकारने मान्य केली आहे. वास्तविक, राष्ट्रीय हरित न्यायाधिकरणाने 10 डिसेंबर 2015 रोजी पिकांचे अवशेष जाळण्यावर बंदी घातली होती. Union Agriculture Minister Narendra Singh Tomar Said Now Parali Burning Is Not A Crime, Central Govt Accepted The Demand Of Farmers 


    वृत्तसंस्था

    नवी दिल्ली : आता देशात पराली जाळणे हे गुन्ह्याच्या कक्षेत येणार नाही. केंद्रीय कृषिमंत्री नरेंद्र सिंह तोमर यांनी शनिवारी ही घोषणा केली. ते म्हणाले की, शेतकरी संघटनांची ही एक मोठी मागणी होती की, पराली जाळणे गुन्ह्याच्या श्रेणीतून बाहेर ठेवले पाहिजे, त्यामुळे शेतकऱ्यांची ही मागणी केंद्र सरकारने मान्य केली आहे. वास्तविक, राष्ट्रीय हरित न्यायाधिकरणाने 10 डिसेंबर 2015 रोजी पिकांचे अवशेष जाळण्यावर बंदी घातली होती. तसेच ते जाळणाऱ्यांवर कायदेशीर कारवाई करण्यात यावी, कोणीही जाळताना पकडल्यास दोन एकरपर्यंत 2,500 रुपये, दोन ते पाच एकर जमिनीसाठी 5,000 रुपये आणि पाच एकरांपेक्षा जास्त जमिनीसाठी 15,000 रुपये दंड आकारला जाऊ शकत होता.

    यावेळी कृषीमंत्र्यांनी शेतकरी संघटनांना आंदोलन संपवण्याचे आवाहन करत म्हणाले की, कृषी कायदे मागे घेण्याची प्रक्रिया सुरू झाली असून आता शेतकऱ्यांच्या आंदोलनाचे कोणतेही औचित्य नाही. शेतकऱ्यांनी मोठे मन दाखवावे. पंतप्रधानांच्या घोषणेचा आदर करावा आणि आपल्या घरी परत जावे.

    कृषी कायदे मागे घेण्याचे विधेयक

    केंद्रीय कृषी मंत्री नरेंद्र सिंह तोमर म्हणाले की, हिवाळी अधिवेशनाच्या पहिल्याच दिवशी 29 नोव्हेंबर रोजी तीन कृषी कायदे मागे घेण्याचे विधेयक सूचीबद्ध केले जाईल. पीएम मोदींनी तीनही कृषी कायदा विधेयके मागे घेण्याची घोषणा केल्यानंतर मोदी मंत्रिमंडळानेही या प्रस्तावाला मंजुरी दिली.

    कृषी मंत्री नरेंद्र सिंह तोमर म्हणाले की, शेतकऱ्यांच्या समस्या सोडवण्यासाठी सरकारने एक समिती स्थापन केली आहे. या समितीच्या स्थापनेमुळे शेतकऱ्यांची एमएसपीशी संबंधित मागणीही पूर्ण झाली असल्याचे ते म्हणाले. ते म्हणाले की, एमएसपी, झीरो बजेट शेती आणि पीक वैविध्य यामध्ये पारदर्शकता आणण्यासाठी समितीची घोषणा करण्यात आली असून या समितीमध्ये शेतकरी प्रतिनिधी असतील.

    आंदोलनादरम्यान शेतकऱ्यांवर दाखल झालेले गुन्हे मागे घेणे आणि त्यांना नुकसान भरपाई देणे हा राज्य सरकारचा अधिकार आहे, असे कृषिमंत्र्यांनी सांगितले. ते म्हणाले की, या प्रकरणाचे गांभीर्य लक्षात घेऊन राज्य सरकारे आपापल्या राज्याच्या धोरणानुसार याबाबत निर्णय घेऊ शकतात.

    Union Agriculture Minister Narendra Singh Tomar Said Now Parali Burning Is Not A Crime, Central Govt Accepted The Demand Of Farmers

    महत्त्वाच्या बातम्या

    Related posts

    कर्नाटकच्या काँग्रेस सरकारची “कमाल”; 613 कोटींच्या भाड्याच्या यांत्रिक झाडूंनी बंगलोरचे रस्ते झाडणार!!

    Mehbooba Mufti : मेहबूबा म्हणाल्या- लाल किल्ल्यासमोर काश्मिरी समस्यांचे पडसाद; सरकारचे जम्मू-काश्मीर सुरक्षित ठेवण्याचे आश्वासन, पण दिल्लीच धोक्यात

    India US : टॅरिफनंतर भारत-अमेरिका यांच्यात पहिला करार; भारत आपल्या गरजेच्या 10% गॅस अमेरिकेकडून खरेदी करणार