तालिबानने सत्तेवर येताच भारताशी आयात आणि निर्यात दोन्ही बंद केले आहेत. फेडरेशन ऑफ इंडिया एक्सपोर्ट ऑर्गनायझेशनचे डॉ.अजय सहाय यांनी याला दुजोरा दिला आहे. The Taliban stopped imports and exports with India after the occupation of Afghanistan
वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : अफगाणिस्तानवर तालिबानचा कब्जा झाल्यामुळे आता शेजारी किंवा इतर देशांचे संबंधही बदलू लागले आहेत. भारत आणि अफगाणिस्तान हे जवळचे मित्र आहेत, पण तालिबानने सत्तेवर येताच भारताशी आयात आणि निर्यात दोन्ही बंद केले आहेत. फेडरेशन ऑफ इंडिया एक्सपोर्ट ऑर्गनायझेशनचे डॉ.अजय सहाय यांनी याला दुजोरा दिला आहे.
एएनआय या वृत्तसंस्थेचे डॉ.अजय सहाय म्हणाले की, तालिबानने यावेळी सर्व मालवाहतूक बंद केली आहे. आमचा माल अनेकदा पाकिस्तानातून पुरवला जात होता, जो आता बंद झाला आहे. आम्ही अफगाणिस्तानमधील परिस्थितीवर लक्ष ठेवून आहोत, जेणेकरून आम्ही पुरवठा सुरू करू शकू. पण सध्या तालिबानने निर्यात-आयात बंद केली आहे. भारत आणि अफगाणिस्तानमध्ये व्यापार मोठ्या प्रमाणावर होतो.
डॉ.अजय सहाय यांच्या मते, भारत व्यवसायाच्या बाबतीत अफगाणिस्तानचा सर्वात मोठा भागीदार आहे. 2021 मध्येच आपली निर्यात $ 835 दशलक्ष होती, तर 510 दशलक्ष डॉलर्सची आयात आहे. आयात-निर्यात व्यतिरिक्त, भारताने अफगाणिस्तानातही मोठ्या प्रमाणावर गुंतवणूक केली आहे, ज्यात सुमारे 400 योजनांमध्ये सुमारे 3 अब्ज डॉलर्सची गुंतवणूक आहे.
भारत साखर, चहा, कॉफी, मसाले आणि इतर गोष्टींची निर्यात करतो, तर ड्राय फ्रूट्स, कांदे इत्यादी मोठ्या प्रमाणावर आयात केल्या जातात. अशा स्थितीत येत्या काळात सुक्या मेव्याचे भाव वाढू शकतात. तालिबानने घोषणा केली होती की त्याला भारताशी चांगले संबंध हवे आहेत, त्याच वेळी भारत आपले सर्व चालू असलेले काम आणि गुंतवणूक कोणत्याही समस्येशिवाय पूर्ण करू शकतो.
मात्र, आता व्यापार बंद झाल्यामुळे दोन्ही देशांमध्ये समस्या निर्माण झाल्या आहेत. पण तालिबानच्या प्रवक्त्याने आपल्या पत्रकार परिषदेत म्हटले होते की एकदा सरकार बनले की सर्व काही स्पष्ट होईल.
The Taliban stopped imports and exports with India after the occupation of Afghanistan
महत्वाच्या बातम्या
- अफगणिस्थानमधील पराभवाचे खापर ज्यो बायडेन यांच्यावर, अमेरिकेतील लोकप्रियता सात टक्यांनी घटली
- मुलगा व्हावा म्हणून पत्नीचा आठ वेळा गर्भपात, स्टेरॉईडसची दीड हजार इंजेक्शन, निवृत्त न्यायाधिशांच्या मुलीने केली पोलीसांत तक्रार
- नागरी विमान वाहतूक मंत्री ज्योतिरादित्य शिंदे यांची मध्य प्रदेशला भेट, ३५ दिवसांत नवीन उड्डाणे सुरू
- हरियाणा सरकारने घातली गौरखधंदा शब्दावर बंदी, संत गोरखनाथ यांच्या अनुयायांच्या भावना दुखू नये म्हणून निर्णय