वृत्तसंस्था
हैदराबाद : Telangana’s सोशल मीडियावर एआय जनरेटेड फोटो शेअर केल्यानंतर वादात सापडलेल्या तेलंगणा कॅडरच्या आयएएस अधिकारी स्मिता सभरवाल यांची बदली करण्यात आली आहे. ३१ मार्च २०२५ रोजी स्मिता यांनी त्यांच्या सोशल मीडिया अकाउंटवर एआयचा एक जिबली फोटो शेअर केला.Telangana’s
ज्यामध्ये १ मोर आणि २ हरीण उभे होते, ज्यांच्या दिशेने बुलडोझर वेगाने जात होता. हैदराबाद विद्यापीठाजवळील कांचा गचीबोवली येथे ४०० एकर जमिनीवर आयटी पायाभूत सुविधांच्या बांधकामाच्या निषेधार्थ स्मिताने हे चित्र काढले होते.
हैदराबाद विद्यापीठ विद्यार्थी संघटना झाडे तोडणे आणि वन्यजीवांना होणाऱ्या धोक्याच्या विरोधात निदर्शने करत होती. या प्रकरणाची सुनावणी सर्वोच्च न्यायालयात सुरू आहे. स्मिता व्यतिरिक्त इतर २० अधिकाऱ्यांचीही बदली करण्यात आली आहे.
स्मिता सभरवाल यांचा जन्म १९ जून १९७७ रोजी पश्चिम बंगालमधील दार्जिलिंग येथे झाला. २००० मध्ये सभरवाल चौथा क्रमांक मिळवून यूपीएससी टॉपर झाल्या. आयएएस प्रशिक्षणानंतर त्यांना तेलंगणा केडर मिळाला.
स्मिता मुख्यमंत्र्यांच्या सचिव होत्या
स्मिता सभरवाल सध्या युवा प्रगती, पर्यटन आणि संस्कृती (YAT&C) च्या मुख्य सचिव आहेत. त्या पुरातत्व विभागाच्या संचालक देखील आहेत. आता त्यांची तेलंगणाच्या वित्त आयोगात सदस्य सचिव म्हणून नियुक्ती करण्यात आली आहे.
२०२४ मध्ये, स्मिता त्याच पदावरून YAT&C च्या मुख्य सचिव झाल्या आणि आता त्यांची बदली पुन्हा त्यांच्या जुन्या पदावर करण्यात आली आहे. २०२३ मध्ये बीआरएस सरकारच्या काळात स्मिता सभरवाल मुख्यमंत्र्यांच्या सचिव होत्या. राज्यात काँग्रेस सरकार सत्तेत आल्यानंतर त्यांना पदावरून काढून टाकण्यात आले.
तेलंगणा पोलिसांनी नोटीस बजावली होती
१२ एप्रिल रोजी, तेलंगणा पोलिसांनी स्मिताविरुद्ध एआय जनरेटेड फोटो शेअर करून दिशाभूल करणारी सामग्री पसरवल्याबद्दल नोटीस जारी केली. यावर स्मिता म्हणाल्या क्या त्यांना विशेषतः लक्ष्य केले जात आहे.
त्यांनी नेमके काय पोस्ट केले आहे आणि हे फोटो त्यांना कुठून मिळाले हे शोधण्यासाठी ही नोटीस बजावण्यात आल्याचे पोलिसांनी सांगितले. १९ एप्रिल रोजी, सभरवाल यांनी ‘एक्स’ वर सांगितले की, “मी गचीबोवली पोलिस अधिकाऱ्यांना पूर्ण सहकार्य केले आहे आणि माझे म्हणणे मांडले आहे.
ही पोस्ट २००० लोकांनी पुन्हा शेअर केली. सर्वांसाठी अशीच कारवाई सुरू करण्यात आली आहे का? सभरवाल म्हणाल्या की, जर अशी कारवाई सर्वांवर केली जात नसेल, तर ती जाणूनबुजून लक्ष्यीकरण म्हणून पाहिली पाहिजे. हे कायद्यासमोर समानतेच्या तत्त्वांचे उल्लंघन करते.
तक्रारदारांनी आरोप केला आहे की ही पोस्ट अशांतता निर्माण करणे आणि विद्यार्थी आणि आंदोलन करणाऱ्या गटांना भडकवणे हा होता.
तेलंगणात वृक्षतोडीची परिस्थिती गंभीर असल्याचे सर्वोच्च न्यायालयाने म्हटले आहे
३ एप्रिल रोजी सर्वोच्च न्यायालयाने हैदराबाद विद्यापीठाजवळील जमिनीवर कोणत्याही प्रकारच्या हालचालींवर बंदी घातली होती. न्यायालयाने म्हटले होते की, तेलंगणा सरकारने जमिनीवरील झाडांचे संरक्षण करण्याव्यतिरिक्त कोणतेही काम करू नये.
न्यायमूर्ती बीआर गवई आणि ऑगस्टीन जॉर्ज मसिह यांच्या खंडपीठाने राज्यातील झाडे तोडण्याचे प्रमाण अतिशय गंभीर असल्याचे म्हटले आहे. खंडपीठाने म्हटले होते- तेलंगणा उच्च न्यायालयाच्या रजिस्ट्रारच्या अहवालातून त्याचे धोकादायक चित्र दिसून येते. अहवालात असे दिसून आले आहे की मोठ्या प्रमाणात झाडे तोडण्यात आली आहेत.
याशिवाय, विद्यापीठाजवळील जमिनीवरील झाडे तोडून काम सुरू करण्याच्या घाईबद्दल खंडपीठाने तेलंगणाच्या मुख्य सचिवांकडून उत्तर मागितले आहे. तसेच अशा उपक्रमांसाठी (झाडे तोडणे) राज्याने पर्यावरणीय प्रभाव मूल्यांकन प्रमाणपत्र घेतले आहे का, असा प्रश्नही विचारला.
Telangana’s famous IAS officer Smita Sabharwal transferred
महत्वाच्या बातम्या
- Rafale Marine : भारत-फ्रान्समध्ये 64 हजार कोटींचा करार; नौदलाला मिळणार 26 राफेल मरीन जेट विमाने
- Birdev Done IPS बिरदेव डोणेची सजवलेल्या जीपमधून हजाराेंच्या उपस्थितीत मिरवणूक
- BJPs attack : ‘काँग्रेस नेत्यांची विधानं असंवेदनशील अन् निर्लज्जपणाची आहेत’, भाजपचा हल्लाबोल!
- Pahalgam attack : चीनची राजनैतिक भाषा गोडी गुलाबीची; पण प्रत्यक्षात कृती पाकिस्तानला चिथावणी द्यायचीच