वृत्तसंस्था
चेन्नई : Karunanidhi माजी मुख्यमंत्री एम. करुणानिधी यांचा पुतळा बसवण्याची परवानगी मागणारी याचिका घेऊन राज्याकडे आलेल्या तामिळनाडू सरकारला सर्वोच्च न्यायालयाने मंगळवारी फटकारले. या याचिकेत राजकारण्यांचे गौरव करण्यासाठी सार्वजनिक पैशाचा वापर का करावा, असा प्रश्न विचारण्यात आला होता.Karunanidhi
न्यायमूर्ती विक्रम नाथ आणि प्रशांत कुमार मिश्रा यांच्या खंडपीठाने म्हटले की, “हे परवानगी नाही. तुम्ही तुमच्या माजी नेत्यांचे गौरव करण्यासाठी सार्वजनिक पैशाचा वापर का करत आहात?”Karunanidhi
सर्वोच्च न्यायालयाने राज्य सरकारला याचिका मागे घेण्यास आणि सार्वजनिक ठिकाणी पुतळे उभारण्यास बंदी घालणाऱ्या मद्रास उच्च न्यायालयात जाण्यास सांगितले.Karunanidhi
तिरुनेलवेली येथील मुख्य रस्त्यावरील वल्लीयूर डेली भाजीपाला मार्केटच्या प्रवेशद्वारावर माजी मुख्यमंत्री एम. करुणानिधी यांचा कांस्य पुतळा आणि नावाचा फलक लावण्याचा प्रस्ताव तामिळनाडू सरकारने ठेवला होता.
मद्रास उच्च न्यायालयाने याचिका फेटाळली होती
मद्रास उच्च न्यायालयाने स्टॅलिन सरकारची याचिका फेटाळून लावली, असे म्हटले की अशा पुतळ्यांच्या स्थापनेमुळे अनेकदा वाहतूक कोंडी होते आणि जनतेची गैरसोय होते. न्यायालयाने म्हटले की, “संविधानानुसार नागरिकांच्या हक्कांचे रक्षण केले पाहिजे. जेव्हा सर्वोच्च न्यायालयाने अशा परवानग्यांवर बंदी घातली आहे, तेव्हा राज्य आदेश जारी करू शकत नाही.”
२०२२ मध्येही मद्रास उच्च न्यायालयाने अरुणाचलेश्वर मंदिराजवळील तिरुवन्नमलाई येथील गिरिवलम येथे करुणानिधी यांच्या पुतळ्याच्या बांधकामाला स्थगिती दिली होती.
मद्रास उच्च न्यायालयाने म्हटले – लीडर्स पार्क तरुणांसाठी फायदेशीर ठरेल
उच्च न्यायालयाने आपल्या आदेशात म्हटले होते की, सार्वजनिक ठिकाणी पुतळे बसविण्यास सरकार परवानगी देऊ शकत नाही. तथापि, नेत्यांचे उद्यान स्थापन केल्याने तरुणांना खूप फायदा होईल, कारण त्यामुळे त्यांना नेत्यांच्या विचारसरणीबद्दल जाणून घेता येईल.
हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की चेन्नईतील ओमानदुरार इस्टेट येथील करुणानिधीचा पुतळा अंदाजे १६ फूट उंच आहे. तो देखील कांस्य बनलेला आहे आणि त्याचा पाया कमी आहे. सेलममधील अण्णा पार्कमध्ये १६ फूट उंच पुतळा आहे, जो २०२३ मध्ये स्थापित करण्यात आला होता. प्रस्तावित पेन पुतळा १३७ फूट उंच असेल.
Supreme Court Halts Karunanidhi Statue: No Public Funds, Glorification
महत्वाच्या बातम्या
- डोनाल्ड ट्रम्प यांनी घेतली “शांततेची कड”; पण केली भारत + चीन आणि सगळ्या युरोप वर प्रचंड आगपाखड!!
- Chhattisgarh : छत्तीसगड-महाराष्ट्र सीमेवर चकमक, 80 लाखांचे इनाम असलेले 2 नक्षली ठार; मृतदेह आणि AK-47 सह अनेक शस्त्रे जप्त
- ॲमेझॉनच्या गुंतवणुकीतून महाराष्ट्रात डिजिटल क्रांती; मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीसांचा विश्वास
- Syria : 58 वर्षांनंतर सीरिया संयुक्त राष्ट्र महासभेत सहभागी होणार; राष्ट्राध्यक्ष अल-शारा न्यूयॉर्कमध्ये पोहोचले