• Download App
    सरसंघचालक म्हणाले- इस्लामची उपासना भारतातच सुरक्षित, काही धर्म भारताबाहेरचे होते, बाहेरचे तर गेले; आता सुधारणा आपली जबाबदारी|Sarsanghchalak said- Islam worship is safe in India, some religions were outside India, some outside went; Now the improvement is your responsibility

    सरसंघचालक म्हणाले- इस्लामची उपासना भारतातच सुरक्षित, काही धर्म भारताबाहेरचे होते, बाहेरचे तर गेले; आता सुधारणा आपली जबाबदारी

    विशेष प्रतिनिधी

    नागपूर : राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाचे (आरएसएस) सरसंघचालक मोहन भागवत यांनी गुरुवारी नागपुरातील एका कार्यक्रमात इस्लाम आणि उपासना यांच्यात सुसंवाद राखण्याविषयी सांगितले. ते म्हणाले, इस्लामची पूजा फक्त भारतातच सुरक्षितपणे चालते. काही धर्म भारताबाहेरचे होते, बाहेरचे तर गेले आहेत. आता सुधारणा करण्याची जबाबदारी आपली आहे.Sarsanghchalak said- Islam worship is safe in India, some religions were outside India, some outside went; Now the improvement is your responsibility

    संघ शिक्षा वर्ग कार्यक्रमाला संबोधित करताना भागवत म्हणाले की, इस्लामने संपूर्ण जगावर आक्रमण केले, ते स्पेनपासून मंगोलियापर्यंत पसरले. हळूहळू तिथले लोक जागे झाले. त्यांनी आक्रमणकर्त्यांचा पराभव केला, म्हणून इस्लाम त्याच्या प्रभावाच्या क्षेत्रात संकुचित झाला. तिथून परदेशी निघून गेले, पण इस्लामची उपासना कुठे सुरक्षितपणे चालते, ती इथेच (भारतात) सुरक्षितपणे चालते.



    भारताच्या एकता आणि अखंडतेसाठी प्रत्येकाने प्रयत्न केले पाहिजेत

    भारताच्या एकता आणि अखंडतेसाठी प्रत्येकाने प्रयत्न केले पाहिजेत, असे भागवत म्हणाले. ते म्हणाले की, सीमेवर वाईट नजर ठेवणाऱ्या शत्रूंना ताकद दाखवण्याऐवजी आपण आपसातच लढत आहोत. देशात भाषा, पंथ आणि सुविधांवरून सर्व प्रकारचे वाद सुरू आहेत.

    आपण एकच देश आहोत हे आपण विसरत चाललो आहोत, असे ते म्हणाले. काही धर्म भारताबाहेरचे होते आणि त्यांच्याशी आमची युद्धे झाली. पण बाहेरचे गेले, आता सगळे आत आहेत. तरीही ते बाहेरच्या लोकांच्या प्रभावाखाली आहेत. ते आपले लोक आहेत हे समजून घेतले पाहिजे. त्यांच्या विचारसरणीत काही कमतरता असेल तर ती सुधारण्याची जबाबदारी आपली आहे.

    विविधतेमुळे आपण विभक्त होत नाहीत

    आपण वेगळे दिसतो, या विचारसरणीमुळे देश तुटत नाही, ही समज पक्की करावी लागेल. आपल्या पूजा वेगळ्या आहेत हे विसरलो तरीही आपण समाज म्हणून या देशाचे आहोत. आपले पूर्वज या देशाचे आहेत हे आपण का मान्य करू शकत नाही? आपल्या विविधतेमुळे आपण विभक्त होत नाहीत. आपल्या देशात प्राचीन काळापासून सर्वांना बरोबर घेऊन चालण्याची संस्कृती आहे.

    भागवत म्हणाले– हिंदवी स्वराज्य ज्याला आपण हिंदू राष्ट्र म्हणतो

    भागवत म्हणाले, किती दिवस, किती शतके आपण सर्व धर्मांसोबत राहत आहोत. ही वस्तुस्थिती न ओळखून आपल्यातील भेद कायम ठेवण्याचे धोरण अवलंबले तर कसे होणार. ज्यांना जगात डोकं ठेवायला जागा मिळू शकली नाही, त्यांना भारताने स्थान दिले.

    भागवत म्हणाले की, हिंदवी स्वराज्य म्हणजे ज्याला आपण हिंदु राष्ट्र म्हणतो. स्वातंत्र्याची 75 वर्षे पूर्ण होत आहेत हे पाहून आम्हाला आनंद होत आहे. हिंदु राष्ट्राच्या संकल्पाचा पुनरुच्चार करताना भागवत म्हणाले की, सर्व भारतीयांचा डीएनए एकच आहे.

    Sarsanghchalak said- Islam worship is safe in India, some religions were outside India, some outside went; Now the improvement is your responsibility

    महत्वाच्या बातम्या 

    Related posts

    IRGC : “युद्ध तुम्ही सुरू केले, आता आम्ही ते संपवू”, ‘आयआरजीसी’कडून ट्रम्प यांना उघडपणे धमकी!

    DGCA Warn : DGCAचा इशारा- एअर इंडियाचा परवाना रद्द करू, ऑपरेशन नियमांकडे सतत दुर्लक्ष

    Arvind Kejriwal : गुजरात आणि पंजाब मधल्या पोटनिवडणुकांमधल्या विजयामुळे केजरीवाल खुश, संसदेत मात्र भाजप पेक्षा काँग्रेस पुढे आव्हान!!