जाणून घ्या महाराष्ट्रातील ही कोणती बँक आहे?
विशेष प्रतिनिधी
नवी दिल्ली : तुमचेही महाराष्ट्रातील उल्हासनगर येथील कोणार्क अर्बन को-ऑपरेटिव्ह बँकेत खाते असल्यास सावध व्हा. कारण रिझर्व्ह बँकेने या बँकेवर मोठी कारवाई केली आहे. तसेच बँकेतून पैसे काढण्यावरही बंदी घालण्यात आली आहे. बँकेची खराब आर्थिक स्थिती लक्षात घेऊन आरबीआयने बँकेवर हे निर्बंध लादले आहेत.RBI action against Konark Urban Co-operative Bank
- RBI चे माजी गव्हर्नर म्हणाले- सरकारने फ्रीबीजवर श्वेतपत्रिका आणावी; त्याचे फायदे-तोटे जनतेला सांगावे
बँकिंग नियमन कायदा, 1949 च्या कलम 35A अंतर्गत कोणार्क अर्बन को-ऑपरेटिव्ह बँकेवर बंदी घालून 23 एप्रिल 2024 रोजी मोठी कारवाई करण्यात आली आहे. तसेच 24 एप्रिलपासून सर्व नियम लागू करण्यात आले आहेत. माहितीनुसार, या अंतर्गत, पात्र ठेवीदारांना त्यांच्या ठेवींमधून ठेव विमा आणि क्रेडिट गॅरंटी कॉर्पोरेशन (DICGC) कडून 5 लाख रुपयांपर्यंतच्या ठेव विमा दाव्याची रक्कम मिळण्यास पात्र असेल.
मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, RBI ने बँकेच्या सर्व कामकाजावर बंदी घातली आहे. म्हणजेच, बँक आरबीआयच्या परवानगीशिवाय कोणतेही कर्ज आणि अग्रिम मंजूर किंवा नूतनीकरण करू शकत नाही. तसेच कोणीही कुठेही गुंतवणूक करू शकत नाही. याशिवाय कोणत्याही ग्राहकाचे पैसे बँकेत जमा करता येणार नाहीत. तसेच, ते त्यांची कोणतीही मालमत्ता विकू किंवा खरेदी करू शकत नाही. म्हणजे रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाच्या माहितीशिवाय बँक कोणतेही काम करू शकत नाही. असे सांगण्यात येत आहे की ज्या ग्राहकांचे पैसे बँकेत अडकले आहेत त्यांना आवश्यक नियमांनुसार फक्त 5 लाख रुपये काढण्याची परवानगी मिळू शकते.
आरबीआयने म्हटले आहे की कर्जदारावरील बंदी म्हणजे बँकिंग परवाना रद्द करणे असा अर्थ लावू नये. बँकिंग सुधारणा होईपर्यंत सर्व नियम लागू राहतील. रिझर्व्ह बँकेच्या परवानगीशिवाय कोणतेही काम केले जाणार नाही. होय, निर्बंधांसह, बँक नियमांनुसार आपल्या ग्राहकांकडून पैसे काढू शकते. तसेच अशी अनेक कामे आहेत जी निर्बंधांसह चालू ठेवता येतात. बँकेची आर्थिक स्थिती बिकट असल्याने ही कारवाई करण्यात आली आहे. रिझर्व्ह बँकेकडून बँकांवर अशी कारवाई सुरूच आहे.
RBI action against Konark Urban Co-operative Bank
महत्वाच्या बातम्या
- केरळच्या डाव्या आमदाराची राहुल गांधींवर टीका, DNA टेस्ट करून घ्या; गांधी आडनाव लावण्याचा अधिकार नाही!
- माढात पुन्हा ताटातलं वाटीत, वाटीतलं ताटात; फलटणमध्ये रामराजे माईक निंबाळकर यांचे यांचे कुटुंब मोहिते पाटलांच्या गोटात!!
- नूडल्सच्या पॅकेटमध्ये हिरे अन् अंडरगारमेंटमध्ये आढळले सोने!
- काँग्रेसचे परराष्ट्र धोरणही व्होट बँक पॉलिटिक्स आणि तुष्टीकरणाचे; जयशंकरांनी उदाहरणांसकट काढले वाभाडे!!