• Download App
    "No Full Stops in Politics": PM Modi Bids Farewell to 59 Rajya Sabha MPs VIDEOS राज्यसभेत 59 खासदारांना निरोप, PM म्हणाले-संसद एक विद्यापीठ; खरगेंची माजी PM देवेगौडांवर मिश्किल टिप्पणी

    PM Modi : राज्यसभेत 59 खासदारांना निरोप, PM म्हणाले-संसद एक विद्यापीठ; खरगेंची माजी PM देवेगौडांवर मिश्किल टिप्पणी

    PM Modi

    वृत्तसंस्था

    नवी दिल्ली : PM Modi राज्यसभेत बुधवारी एप्रिल ते जुलै दरम्यान राज्यसभेतून निवृत्त होणाऱ्या 59 खासदारांना निरोप देण्यात आला. यामध्ये माजी पंतप्रधान एच.डी. देवेगौडा, शरद पवार, सभापती हरिवंश, आरपीआय नेते रामदास आठवले यांचा समावेश आहे. मात्र, पवार आणि आठवले यांची राज्यसभेसाठी पुन्हा निवड झाली आहे.PM Modi

    यावेळी पंतप्रधान मोदींनी संसदेला एक मुक्त विद्यापीठ म्हटले. ते म्हणाले की, राजकारणात कधीही पूर्णविराम नसतो. भविष्य तुमची वाट पाहत आहे. तुमचा अनुभव आपल्या राष्ट्रीय जीवनाचा कायमस्वरूपी भाग राहील.PM Modi

    खरगे यांनी माजी पंतप्रधान एच.डी. देवेगौडा यांना उद्देशून म्हटले, ‘मी सर्वात आधी देवेगौडाजींचा उल्लेख करू इच्छितो. मला माहीत नाही त्यांना काय झाले, मुहूर्त आमच्यासोबत पाहिला, पण लग्न मोदीजींसोबत केले. ते म्हणाले की शरद पवार पुन्हा या सभागृहात येतील.PM Modi



    एक शेरही वाचला- विदाई तो है दस्तूर जमाने का पुराना, अपनी छाप कुछ ऐसे छोड़ जाना कि हर कोई गाए तुम्हारा तराना।

    खड़गे की स्पीच के बाद पीएम ने कहा,’खड़गेजी ने एक अपेक्षा रखी थी। मैं उस अपेक्षा को पूरा करूंगा।

    कर्म ऐ सा करो मन में जहां से गुजरे तुम्हारी रजनी उधर से तुमको सलाम आए

    पंतप्रधान मोदी म्हणाले – हे सदन स्वतःच एक मोठे मुक्त विद्यापीठ आहे

    पंतप्रधान मोदी म्हणाले की, ही त्यांच्या आयुष्यातील सर्वात मोठी आठवण असेल. हे सभागृह स्वतःच एक मोठे मुक्त विद्यापीठ आहे. आम्हाला येथे शिक्षण मिळते. ही ६ वर्षे जी आम्हाला येथे राहण्याची संधी मिळते, ती राष्ट्राच्या जीवनासोबतच आपले जीवन घडवण्याचीही एक संधी आहे. त्यांना विश्वास आहे की, येथे नाही तर या सभागृहातून ते काहीतरी साध्य करतील. जे खासदार रजेवर जात आहेत, त्यांना येत्या काळात ही संधी मिळणार नाही; त्यांच्यापैकी काहींना नव्या आणि जुन्या संसदेत बसण्याची संधी मिळाली होती. असे अनेक खासदार आता जात आहेत. हे दुसरे मत संपूर्ण चर्चेला एक नवीन आयाम देते. ते आपल्या निर्णय प्रक्रियेला समृद्ध करते. जे सभागृहात बसतात.

    पंतप्रधान म्हणाले – आयुष्यात मोठे निर्णय घ्यावे लागतात

    पंतप्रधान म्हणाले, “मला खात्री आहे की जे नवीन खासदार येतील, त्यांनाही हा अनुभव आणि वारसा मिळेल. आयुष्यात किंवा सामाजिक जीवनात कोणताही मोठा निर्णय घ्यावा लागतो. घरातील सदस्य म्हणतात, त्यांना एकदा विचारा. त्यांना काय म्हणायचे आहे? कोणी आजारी असेल तर ते म्हणतात, दुसऱ्या डॉक्टरला विचारा. माझा विश्वास आहे की संसदीय प्रणालीमध्ये दुसऱ्या मताची मोठी भूमिका असते. हे दुसरे मत सर्व चर्चांना एक नवीन आयाम देते. ते आपल्या निर्णय प्रक्रियेला समृद्ध करते. जे सभागृहात बसतात…”

    मोदी म्हणाले – संकटाच्या काळात जबाबदारी हरिवंशजींवर येते

    पंतप्रधान मोदी म्हणाले, “आपले उपसभापती हरिवंशजी यांना या सभागृहात दीर्घकाळ सेवा करण्याची संधी मिळाली आहे. ते मृदुभाषी आहेत. संकटाच्या काळात सूत्रे हाती घेण्याची जबाबदारी त्यांच्यावर येते. त्यांना दांडगा अनुभव आहे आणि ते सर्वांना चांगले ओळखतात. पण त्यांचेही स्वतःचे योगदान आहे. माझ्या असे लक्षात आले आहे की, जेव्हा सभागृहाचे अधिवेशन चालू नसते, तेव्हा ते नेहमी देशातील तरुणांना भेटत असतात. ते केवळ कृतीशील व्यक्तीच नाहीत, तर भारताच्या कानाकोपऱ्यात प्रवास केलेले एक मेहनती कार्यकर्तेही आहेत. आम्ही ऐकायचो की, या सभागृहात विनोदाला नेहमीच वाव असतो. प्रसारमाध्यमांचे जग असे आहे की, प्रत्येकजण जागरूक असतो. मला खात्री आहे की, ते भविष्यातही अशा उपहासाचा वापर करत राहतील. दर दोन वर्षांनी एक मोठा गट सभागृह सोडून जातो. पण जो नवीन गट येतो, त्याला चार वर्षे राहिलेल्या सहकाऱ्यांकडून शिकण्याची संधी मिळते. त्यामुळे, या जागेचा वारसा विद्यमान सदस्यांपर्यंत पोहोचत राहतो.”

    खर्गे म्हणाले – इथे सांगितलेली प्रत्येक गोष्ट शिकण्यासारखी आहे.

    खर्गे म्हणाले, “मी माझ्या संसदीय कारकिर्दीत पहिल्यांदाच या सभागृहाचा सदस्य झालो आहे. मी २०२२ पासून विरोधी पक्षनेता आहे. माझा कार्यकाळ लवकरच संपणार आहे. माझा अनुभव इतरांपेक्षा वेगळा आहे. येथे ज्या गोष्टी बोलल्या जातात त्या शिकण्यासारख्या आहेत. मी ३९ वर्षे विधानसभेत होतो. त्यानंतर मी येथे आलो. माझे हे ५५ वे वर्ष आहे. माझ्या संपूर्ण संसदीय कारकिर्दीत, मी सभागृहात नियमितपणे उपस्थित राहण्याचा आणि चर्चेत सहभागी होण्याचा प्रयत्न करतो, कारण त्यामुळे आम्हाला काही अनुभव मिळतो. येथे विविध राज्यांतील आणि विचारसरणीचे लोक वेगवेगळे अनुभव सांगतात. मला संमिश्र अनुभव आले आहेत. या सभागृहाला अधिक अर्थपूर्ण बनवण्यासाठी अनेक प्रयत्न करावे लागतील, जेणेकरून समाजाला एक चांगला संदेश देता येईल.”

    आठवलेंवर खरगे म्हणाले- मोदीजींची स्तुती कमी करा

    खरगे म्हणाले, “शरद पवार या सभागृहात परत येतील. रामदास आठवले आपल्या कवितांमधून नेहमी मोदींची स्तुती करतात. त्यांना दुसऱ्या कोणत्याही कविता माहीत नाहीत. मला आशा आहे की, पुढच्या कार्यकाळात ते आपल्या कवितांमधून मोदींचा उल्लेख कमी करतील.” ते म्हणाले की, संपूर्ण देश दिग्विजय सिंह यांना ओळखतो. ते मध्य प्रदेशचे मुख्यमंत्री होते. त्यांनी राज्यसभेतील अनेक समित्यांवर काम केले आणि त्यावर अहवालही सादर केले. मनु सिंघवी यांनी संसदीय चर्चेला प्रतिष्ठा मिळवून दिली.

    हरिवंश म्हणाले- मी प्रत्येकाच्या शब्दांशी स्वतःला जोडून घेतो

    उपसभापती हरिवंश म्हणाले, “अध्यक्ष महोदय, आपण मला बोलण्याची संधी दिली. पंतप्रधान आणि सभापती या दोघांनी मला सांगितलेले शब्द माझ्या आयुष्यात एक अविस्मरणीय आठवण आहेत. मी प्रत्येकाच्या शब्दांशी एकरूप होतो.”

    तुमच्या आगमनापासून संसदेचे कामकाज सुधारण्यासाठी सातत्याने प्रयत्न केले जात आहेत. या सभागृहाचे सदस्य जे. पी. नड्डा यांचे सन्माननीय वर्तन मी नेहमीच स्मरणात ठेवीन. खर्गेजींसोबत बसण्याची संधी, त्यांची सततची दक्षता आणि त्यांच्या अनुभवाने मला खूप काही शिकवले आहे. किरेन रिजिजू यांच्या प्रेमळ हिंदी भाषेबद्दल मला मनापासून आदर वाटतो.

    “No Full Stops in Politics”: PM Modi Bids Farewell to 59 Rajya Sabha MPs VIDEOS

    महत्वाच्या बातम्या

    Related posts

    Bengal Polls 2026 : विधानसभा निवडणूक 2026; बंगालमध्ये तिकीट कापले, तृणमूलचे अनेक नेते बंडाच्या मार्गावर, 294 जागी 2 टप्प्यांत मतदान

    Lok Sabha : लोकसभेतून 8 विरोधी पक्षातील खासदारांचे निलंबन हटले; स्पीकर बिर्लांनी खासदारांना म्हटले- पोस्टर आणि AIने बनलेले फोटो झळकावू नका

    India Post : 24 तासांत हमीसह पार्सलची डिलिव्हरी; विलंब झाल्यास पूर्ण पैसे मिळतील, टपाल विभागाच्या 3 प्रीमियम सेवा सुरू