वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : PM Modi पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी मंगळवारी केंद्र सरकारच्या सर्व विभागांच्या सचिवांसोबत जवळपास चार तासांची महत्त्वपूर्ण बैठक घेतली. दिल्लीतील ‘सेवा तीर्थ’ येथे झालेल्या या बैठकीत प्रशासन अधिक परिणामकारक करण्यासाठी आणि देशाच्या विकासाला गती देण्यासाठी दोन महत्त्वाच्या मुद्द्यांवर सविस्तर चर्चा करण्यात आली.PM Modi
‘ईज ऑफ डुईंग बिझनेस’ आणि ‘ईज ऑफ लिव्हिंग’वर विशेष भर
या बैठकीतील पहिला प्रमुख विषय होता ‘ईज ऑफ डुईंग बिझनेस’ (व्यवसाय सुलभता) आणि ‘ईज ऑफ लिव्हिंग’ (सर्वसामान्यांचे जीवन अधिक सुलभ करणे). उद्योग, व्यापार आणि नागरिकांना सरकारी प्रक्रियांमध्ये येणाऱ्या अडचणी कमी करण्यासाठी नियमांमध्ये आवश्यक सुधारणा आणि शिथिलता आणण्यावर चर्चा झाली.PM Modi
विविध मंत्रालये आणि विभागांनी व्यवसाय सुलभतेसाठी तसेच नागरिकांना अधिक चांगल्या सुविधा उपलब्ध करून देण्यासाठी सुरू असलेल्या उपक्रमांची माहिती पंतप्रधानांसमोर मांडली. तसेच पंतप्रधान मोदी यांच्या विकसित भारताच्या संकल्पनेला प्रत्यक्षात उतरवण्यासाठी सुरू असलेल्या प्रयत्नांचाही आढावा घेण्यात आला.
आत्मनिर्भर भारताला आणखी चालना देण्यावर चर्चा
बैठकीतील दुसरा महत्त्वाचा विषय होता ‘आत्मनिर्भर भारत’. विविध मंत्रालयांकडून देशांतर्गत उत्पादन, नवकल्पना आणि स्वावलंबन वाढवण्यासाठी सुरू असलेल्या उपाययोजनांवर सविस्तर चर्चा करण्यात आली. विविध क्षेत्रांतील आव्हानांचा आढावा घेत भविष्यातील धोरणांची रूपरेषाही सचिवांनी पंतप्रधानांसमोर मांडली.
विभागांतील समन्वय वाढवण्याच्या सूचना
यावेळी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी ‘होल-ऑफ-गव्हर्नमेंट’ या संकल्पनेवर विशेष भर दिला. संपूर्ण सरकारने एकच संघ म्हणून काम करण्याची गरज त्यांनी अधोरेखित केली. विविध मंत्रालये आणि विभागांमधील समन्वय अधिक प्रभावी करण्यासाठी परस्परांतील अडथळे दूर करण्याच्या सूचनाही त्यांनी दिल्या.
‘पीएम गतिशक्ती’चा व्यापक वापर करण्याचे आवाहन
समन्वित नियोजन आणि अचूक माहितीच्या आधारे निर्णय प्रक्रिया अधिक मजबूत करण्यासाठी ‘पीएम गतिशक्ती’ प्लॅटफॉर्मचा व्यापक वापर करण्याचे आवाहनही पंतप्रधानांनी सचिवांना केले. विभागांमध्ये माहितीची देवाणघेवाण आणि समन्वय वाढवण्यासाठी हा प्लॅटफॉर्म प्रभावी साधन ठरू शकतो, असे त्यांनी सांगितले.
योजनांचा थेट लाभ नागरिकांपर्यंत पोहोचला पाहिजे
बैठकीच्या शेवटी पंतप्रधान मोदी यांनी सर्व सचिवांना सरकारी योजनांचा प्रत्यक्ष परिणाम नागरिकांच्या जीवनावर दिसला पाहिजे, यावर लक्ष केंद्रित करण्याचे निर्देश दिले. केवळ योजना राबवणे पुरेसे नसून त्यांचा प्रभावी लाभ सामान्य नागरिकांपर्यंत पोहोचेल, यासाठी अधिक परिणामकारक अंमलबजावणी करण्यावर त्यांनी भर दिला.
केंद्र सरकारच्या प्रशासनाला अधिक गतिमान, समन्वयपूर्ण आणि नागरिकाभिमुख बनवण्याच्या दृष्टीने ही बैठक महत्त्वाची मानली जात असून, आगामी काळात विविध मंत्रालयांच्या कामकाजात त्याचे प्रतिबिंब दिसण्याची शक्यता व्यक्त केली जात आहे.
PM Modi Holds 4-Hour Marathon Meeting With Central Secretaries on Ease of Doing Business
महत्वाच्या बातम्या
- चवदार तळ्याचा सत्याग्रह हा सामाजिक न्यायासाठी केलेला संघर्ष : केंद्रीय मंत्री किरेन रिजिजू
- भारत डिजिटल झाल्याला ११ वर्षे पूर्ण; कशी आणि कोणती केली कामगिरी??, वाचा तपशील!!
- CBSE : CBSE चा निर्णय, तिसऱ्या भाषेत बोर्ड परीक्षा होणार नाही; त्रि-भाषा धोरणासंदर्भात नवीन मार्गदर्शक तत्त्वे जारी केली
- सचिन अहिरांनी शिंदे सेनेत येऊन उद्धव ठाकरेंना दिल्या त्यांच्या पक्षाच्या उज्ज्वल भविष्यासाठी शुभेच्छा!!; नेमके कारण काय??