उच्च तंत्रज्ञान आणि नावीन्यपूर्ण क्षेत्रात दोन्ही देशांमधील सहकार्य आणखी वाढविण्यावर सहमती झाली.PM Modi invites Israeli PM to visit India; Cooperation in technology and innovation will increase
विशेष प्रतिनिधी
ग्लासगो : CAP-26 हवामान शिखर परिषदेच्या निमित्ताने पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी मंगळवारी अनेक देशांच्या नेत्यांचीही भेट घेतली.पंतप्रधान मोदींची पहिली औपचारिक भेट इस्रायलचे पंतप्रधान नफ्ताली बेनेट यांच्याशी झाली.उच्च तंत्रज्ञान आणि नावीन्यपूर्ण क्षेत्रात दोन्ही देशांमधील सहकार्य आणखी वाढविण्यावर सहमती झाली.
दोन्ही नेत्यांनी उभय देशांमधील द्विपक्षीय संबंधांचा आढावा घेतला. पंतप्रधान मोदींनी बेनेट यांना भारत भेटीचे निमंत्रणही दिले.बेनेट यांच्यासोबत पंतप्रधान मोदींच्या भेटीत मैत्रीपूर्ण वातावरण पाहायला मिळाले.पीएम बेनेट यांनी नरेंद्र मोदींना इस्रायलचे लोकप्रिय व्यक्तिमत्त्व म्हटले आहे.
दोन्ही नेत्यांच्या भेटीनंतर परराष्ट्र मंत्रालयाने ट्विट केले की, “आमच्या धोरणात्मक भागीदारासोबतचे संबंध पुढे नेत पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी आज ग्लासगो येथे इस्रायली समकक्षांची भेट घेतली. अशा पहिल्या भेटीत दोन्ही नेत्यांनी आमच्या द्विपक्षीय संबंधांचा आढावा घेतला.
मंत्रालयाने पुढे सांगितले की, दोन्ही नेत्यांनी विविध क्षेत्रातील द्विपक्षीय संबंधांच्या प्रगतीवर समाधान व्यक्त केले आणि परस्पर संबंध अधिक वाढविण्यास सहमती दर्शविली, विशेषत: उच्च तंत्रज्ञान आणि नवकल्पना क्षेत्रात.
पंतप्रधान मोदी आणि बेनेट यांची सोमवारी अनौपचारिकपणे छोटीशी बैठक झाली.या भेटीनंतर पीएम मोदींनी ट्विट केले की, ‘पीएम नफताली बेनेट यांना पुन्हा भेटून आनंद झाला.आम्ही संशोधन, नवकल्पना आणि भविष्यातील तंत्रज्ञानाच्या क्षेत्रात भारत-इस्रायल मैत्री मजबूत करण्याविषयी बोललो.आपल्या तरुणांना सक्षम बनवण्यासाठी ही क्षेत्रे महत्त्वाची आहेत.
दोन्ही देशांचे संबंध मनापासून जोडलेले आहेत
पुढील वर्षी भारत आणि इस्रायल यांच्यातील राजनैतिक संबंधांना ३० वर्षे पूर्ण होत असल्याची आठवण करून पंतप्रधान मोदींनी बेनेट यांना भारत भेटीचे निमंत्रण दिले.भारत आणि इस्रायल यांच्यातील सखोल संबंधांबद्दल बेनेट म्हणाले की, दोन्ही देशांमधील संबंध मनापासून आहे तसेच कोणत्याही स्वार्थापासून नाही.
द्विपक्षीय संबंधांना नव्या उंचीवर नेण्यासाठी एकत्र काम करण्याचे आवाहन त्यांनी पंतप्रधान मोदींना केले.बेनेट यांनी पंतप्रधान मोदी आणि भारतीयांना दिवाळीच्या शुभेच्छाही दिल्या. बेनेट या वर्षी जूनमध्ये इस्रायलचे पंतप्रधान झाले. इस्रायली मीडियानुसार तो पुढील वर्षी म्हणजे २०२२ मध्ये भारतात येऊ शकतात.
PM Modi invites Israeli PM to visit India; Cooperation in technology and innovation will increase
महत्त्वाच्या बातम्या
- फेसबुकचे दाखवायचे आणि खायचे दात वेगळे, समाजहितापेक्षा नफा महत्वा, माजी महिला कर्मचाऱ्याने आरोप करत मार्क झुकेरबर्ग यांच्या राजीनाम्याची केली मागणी
- नबाब मलिक मंदबुध्दी असलेले नेते, समीर वानखेडे यांच्या बहिणीचा आरोप
- अर्थव्यवस्थेला मिळणार गती, यंंदाच्या आर्थिक वर्षात विकास दर १० टक्के राहण्याचा निती आयोगाचा अंदाज
- परमबीर सिंग आदित्य ठाकरे यांच्या जवळचे, त्यांनाच विचारा कोठे पळून गेले? नितेश राणे यांची टीका