अमेरिकेच्या संरक्षण विभागाचे मुख्यालय असलेल्या पेंटागॉनने भारताला सतर्क राहण्याचा सल्ला दिला असून तालिबान सरकारचा फायदा भारतविरोधी दहशतवादी संघटनांना, विशेषत: काश्मीरच्या आसपास असलेल्या दहशतवादी संघटनांना होऊ शकतो, असे म्हटले आहे. पेंटागॉनच्या एका उच्चपदस्थ अधिकाऱ्याने सांगितले की, भारताला अफगाणिस्तानातील सध्याच्या परिस्थितीबद्दल चिंता आहे, परंतु तालिबान सरकार काश्मीरच्या आसपास असलेल्या दहशतवादी संघटनांना मदत करू शकते, याचीही भारताला काळजी करण्याची गरज आहे. Pentagon alerts India that Taliban government can provide help to terrorist organizations around Kashmir
वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : अमेरिकेच्या संरक्षण विभागाचे मुख्यालय असलेल्या पेंटागॉनने भारताला सतर्क राहण्याचा सल्ला दिला असून तालिबान सरकारचा फायदा भारतविरोधी दहशतवादी संघटनांना, विशेषत: काश्मीरच्या आसपास असलेल्या दहशतवादी संघटनांना होऊ शकतो, असे म्हटले आहे. पेंटागॉनच्या एका उच्चपदस्थ अधिकाऱ्याने सांगितले की, भारताला अफगाणिस्तानातील सध्याच्या परिस्थितीबद्दल चिंता आहे, परंतु तालिबान सरकार काश्मीरच्या आसपास असलेल्या दहशतवादी संघटनांना मदत करू शकते, याचीही भारताला काळजी करण्याची गरज आहे.
अमेरिकेचे संरक्षण सचिव डॉ. कॉलिन एच. काहल यांनी अफगाणिस्तान, दक्षिण आणि मध्य आशिया सुरक्षेवरील सुनावणीदरम्यान सिनेटच्या सशस्त्र सेवा समितीच्या सदस्यांना सांगितले, ‘मला खात्री आहे की तुम्हाला माहिती आहे की भारताला अफगाणिस्तानमधील परिस्थितीबद्दल चिंता आहे. तेथील अस्थिरता आणि त्यांच्या दहशतवादविरोधी चिंतेबद्दलही ते खूप चिंतित आहेत.
ते म्हणाले, “भारताची अफगाणिस्तानबाबतची धोरणे मुख्यत्वे पाकिस्तानसोबतची स्पर्धा आणि प्रॉक्सी संघर्ष लक्षात घेऊन तयार करण्यात आली आहेत.” तालिबान सरकारचा फायदा भारतविरोधी दहशतवादी संघटनांना, विशेषत: काश्मीरच्या आसपासच्या भागात होऊ शकतो या भीतीने भारताला कमी काळजी वाटण्याचे हे एक कारण आहे.
काहल म्हणाले, भारताला या मुद्द्यांवर आमच्यासोबत काम करायचे आहे, जिथे आम्ही त्यांना सहकार्य करू शकतो, तसेच बुद्धिमत्तेची देवाणघेवाण करू शकतो. यामुळे आम्हाला केवळ अफगाणिस्तान आणि दहशतवादाविरुद्धच नव्हे तर हिंदी महासागर आणि इंडो-पॅसिफिकमधील व्यापक प्रादेशिक सुरक्षा मुद्द्यांवरही भारतासोबत सहकार्य करण्याची संधी मिळते.
ते म्हणाले, “संयुक्त सहकार्यासाठी आमची वचनबद्धता आणि या महत्त्वाच्या भागीदारासोबत जवळून काम करणे आणि भारत हा अमेरिकेचा एकमेव नियुक्त प्रमुख संरक्षण भागीदार आहे, मला विश्वास आहे की अफगाणिस्तानबद्दलचा त्याचा दृष्टिकोन समजून घेणे आमच्यासाठी महत्त्वाचे आहे.” ते आणि भविष्यात ते कसे असेल. सिनेटर जॅक रीड यांच्या दुसर्या प्रश्नाला उत्तर देताना कहल म्हणाले की, पाकिस्तान एक आव्हानात्मक भूमिका मांडत आहे, परंतु अफगाणिस्तान हे दहशतवादी हल्ले किंवा बाह्य हल्ल्यांसाठी सुरक्षित आश्रयस्थान बनू इच्छित नाही.
Pentagon alerts India that Taliban government can provide help to terrorist organizations around Kashmir
महत्त्वाच्या बातम्या