• Download App
    Pakistan पाकिस्तानात तेल आणि वायूचे साठे सापडले

    Pakistan : पाकिस्तानात तेल आणि वायूचे साठे सापडले; जगातील चौथा सर्वात मोठा रिझर्व्ह असल्याचा दावा

    वृत्तसंस्था

    इस्लामाबाद : आर्थिक संकटाशी झुंजत असलेल्या पाकिस्तानच्या सागरी हद्दीत तेल आणि वायूचा मोठा साठा सापडला आहे. पाकिस्तानी मीडिया हाऊस डॉनने दिलेल्या माहितीनुसार, भागीदार देशाच्या सहकार्याने या भागात 3 वर्षांपासून सर्वेक्षण करण्यात आले. यानंतर, तेल आणि वायू साठ्यांच्या अस्तित्वाची पुष्टी झाली आहे. Pakistan Oil and gas reserves discovered ; Claims to be the fourth largest reserve in the world

    काही माहितीनुसार, पाकिस्तानमध्ये सापडलेले साठे जगातील चौथ्या क्रमांकाचे तेल आणि वायूचे साठे असतील. सध्या व्हेनेझुएलामध्ये सर्वात जास्त तेलाचे साठे आहेत, जेथे 34 लाख बॅरल तेल आहे. अमेरिकेत सर्वात शुद्ध तेलाचा साठा आहे, ज्याचा आजपर्यंत वापर झालेला नाही.

    तेल किंवा वायू काढण्यासाठी 4-5 वर्षे लागतील

    अहवालानुसार, साठ्याशी संबंधित संशोधन पूर्ण करण्यासाठी सुमारे 42 हजार कोटी रुपये लागतील. यानंतर, समुद्राच्या खोलीतून ते काढण्यासाठी 4-5 वर्षे लागू शकतात. संशोधन यशस्वी झाल्यास, विहिरी बसवण्यासाठी आणि तेल आणि वायू काढण्यासाठी इतर पायाभूत सुविधा निर्माण करण्यासाठी अधिक पैसे लागतील.


    Kargil War : कारगिल युद्धाबाबत पाकिस्तानची मोठी कबुली; लष्करप्रमुखांच्या वक्तव्याने उडाली खळबळ!


    पाकिस्तानच्या सुरक्षा अधिकाऱ्याने सांगितले की तेल आणि वायूचे साठे शोधणे देशाच्या ‘ब्लू वॉटर इकॉनॉमी’साठी खूप चांगले आहे. सागरी मार्ग, नवीन बंदरे आणि सागरी धोरणाद्वारे अर्थव्यवस्थेला चालना देणे याला ब्लू इकॉनॉमी म्हणतात.

    खनिजांच्या उत्खननातही मदत केली जाईल

    ब्लू इकॉनॉमीच्या माध्यमातून केवळ तेल किंवा वायूच निर्माण करता येत नाही तर समुद्रात असलेल्या अनेक महत्त्वाच्या खनिजांचेही उत्खनन करता येते. यामुळे पाकिस्तानच्या अर्थव्यवस्थेत मोठा बदल होऊ शकतो. डॉनने पाकिस्तानच्या एका वरिष्ठ सुरक्षा अधिकाऱ्याच्या हवाल्याने म्हटले आहे की, तेल आणि वायूच्या साठ्याचे ठिकाण शोधल्यानंतर त्यावर लवकरच अधिक संशोधन सुरू केले जाईल.

    यासाठी सर्व शासकीय विभागांना माहिती देण्यात आली आहे. दरम्यान, पाकिस्तानच्या तेल आणि वायू नियामक प्राधिकरणाचे (ओजीआरए) माजी सदस्य मुहम्मद आरिफ म्हणाले, “हे तेल आणि वायूचे साठे 3 वर्षांच्या संशोधनानंतर सापडले असले तरी, हा साठा वापरला जाईल याची 100% हमी नाही. ”

    Pakistan Oil and gas reserves discovered ; Claims to be the fourth largest reserve in the world

    महत्वाच्या बातम्या

    Related posts

    Terrorist Tahawwur Rana : दहशतवादी तहव्वुर राणा 6 जूनपर्यंत न्यायालयीन कोठडीत; सुरक्षेच्या कारणास्तव एक दिवस आधी हजेरी

    Tani community : तानी समुदायाच्या लोकांची मागणी, तानीलँडची निर्मिती करा; पोलिसांनी युनायटेड तानी आर्मीची टोळी पकडली

    Mumbai soldier : पाकविरोधात लढताना मुंबईचा जवान शहीद; मुरली नाईक यांना उरीमध्ये लढताना वीरमरण