• Download App
    Operation Sindoor- 7 मिनिटांत 9 दहशतवादी तळ उद्ध्वस्त; काय म्हणाल्या कर्नल सोफिया आणि विंग कमांडर व्योमिका? वाचा सविस्तर

    Operation Sindoor- 7 मिनिटांत 9 दहशतवादी तळ उद्ध्वस्त; काय म्हणाल्या कर्नल सोफिया आणि विंग कमांडर व्योमिका? वाचा सविस्तर

    विशेष प्रतिनिधी

    नवी दिल्ली : भारताने पहलगाम हल्ल्याचा बदला घेतला आहे. केंद्र सरकारने मंगळवार-बुधवार रात्री १:४४ वाजता एक प्रेस रिलीज जारी करून म्हटले आहे की पाकिस्तानमधील ९ दहशतवादी तळांवर हवाई हल्ले करण्यात आले आहेत. आतापर्यंत १०० हून अधिक दहशतवादी मारले गेल्याचे वृत्त आहे. पत्रकार परिषदेपूर्वी हवाई हल्ल्याचा व्हिडिओ दाखवण्यात आला.Operation Sindoor

    परराष्ट्र सचिव विक्रम मिस्त्री, विंग कमांडर व्योमिका सिंग आणि कर्नल सोफिया कुरेशी यांच्यासह पत्रकारांना माहिती दिली. देशाच्या इतिहासात पहिल्यांदाच, सशस्त्र दलातील दोन महिला पत्रकार परिषदेसाठी आल्या. त्यापैकी एक हवाई दल आणि दुसऱ्या लष्कराच्या अधिकारी आहेत.

    कर्नल सोफिया कुरेशी आणि विंग कमांडर व्योमिका सिंग यांनी पाकव्याप्त काश्मीर (पीओके) मधील दहशतवाद्यांच्या अड्ड्यांविरुद्ध केलेल्या कारवाईची संपूर्ण माहिती दिली. त्यांनी सांगितले की, आम्ही पाकिस्तानी सैन्य आणि सामान्य लोकांना लक्ष्य केले नाही. ऑपरेशन सिंदूर पहाटे १:०५ ते १:३० वाजेपर्यंत चालवण्यात आले. Operation Sindoor

    परराष्ट्र सचिव विक्रम मिस्त्री: पहलगाम हा एक भ्याड हल्ला होता ज्यामध्ये लोकांना त्यांच्या कुटुंबियांसमोर मारण्यात आले. लोकांच्या डोक्यात गोळ्या झाडण्यात आल्या. वाचलेल्यांना या हल्ल्याचा संदेश पसरवण्यास सांगण्यात आले. जम्मू आणि काश्मीरच्या चांगल्या स्थितीवर परिणाम करण्यासाठी हा हल्ला करण्यात आला. गेल्या वर्षी २.२५ कोटींहून अधिक पर्यटक काश्मीरमध्ये आले होते. या हल्ल्याचा उद्देश काश्मीरच्या विकास आणि प्रगतीला हानी पोहोचवून त्याला मागास ठेवणे हा होता.

    टीआरएफ नावाच्या एका गटाने या हल्ल्याची जबाबदारी स्वीकारली आहे. त्यावर संयुक्त राष्ट्रांनी बंदी घातली आहे आणि ती लष्करशी जोडली गेली आहे.



    पाकिस्तानस्थित गटांसाठी टीआरएफचा वापर कव्हर म्हणून केला जात होता. लष्कर सारख्या संघटना टीआरएफ सारख्या संघटनांचा वापर करत आहेत. पहलगाम हल्ल्याच्या तपासात दहशतवाद्यांचे पाकिस्तानशी असलेले संबंध उघड झाले आहेत. टीवायआरएफचे दावे आणि लष्करच्या सोशल मीडिया पोस्ट हे सिद्ध करतात. हल्लेखोरांचीही ओळख पटली आहे. या हल्ल्याच्या रूपरेषेमुळे भारतात सीमापार दहशतवाद पसरवण्याची पाकिस्तानची योजना उघड झाली आहे. पाकिस्तानने दहशतवाद्यांसाठी सुरक्षित आश्रयस्थान म्हणून प्रतिष्ठा मिळवली आहे.

    पहलगाममधील हल्ल्याबद्दल संताप आहे. भारत सरकारने पाकिस्तानशी संबंधांबाबत काही पावले उचलली. २२ एप्रिल रोजी झालेल्या हल्ल्यातील गुन्हेगारांना आणि त्याची योजना आखणाऱ्यांना धडा शिकवण्याची गरज होती. ते नकार आणि आरोप करण्यात गुंतले आहेत. पाकिस्तानमध्ये दहशतवादी तळांबद्दल आम्हाला माहिती मिळाली होती की ते आणखी हल्ले करू शकतात. त्यांना थांबवणे आवश्यक होते.

    त्यांना रोखण्याचा आमचा अधिकार आम्ही बजावला आहे. ही कृती मोजमाप केलेली आणि जबाबदार आहे. दहशतवादाच्या पायाभूत सुविधा नष्ट करण्यावर आणि दहशतवाद्यांना अक्षम करण्यावर लक्ष केंद्रित करते. या निंदनीय दहशतवादी कृत्याला जबाबदार धरण्याची गरजही संयुक्त राष्ट्रांनी व्यक्त केली.

    गेल्या १० वर्षांत ६०० सैनिक शहीद झाले, ३५० नागरिक जखमी झाले गेल्या दशकात ३५० हून अधिक भारतीय नागरिक सीमापार दहशतवादाचे बळी ठरले आहेत. या क्रूर हिंसाचारात ८०० हून अधिक लोक जखमी झाले आहेत. या काळात देशाचे रक्षण करताना ६०० हून अधिक सैनिकांनी आपले प्राण गमावले आहेत, तर १,४०० हून अधिक सुरक्षा कर्मचारी जखमी झाले आहेत.

    कर्नल सोफिया कुरेशी आणि विंग कमांडर व्योमिका सिंह

    हे ऑपरेशन पहाटे १.०५ ते १.३० च्या दरम्यान झाले. पहलगाममध्ये निर्घृणपणे मारल्या गेलेल्या निष्पाप पर्यटकांसाठी ही कारवाई करण्यात आली.

    गेल्या ३ दशकांपासून पाकिस्तानमध्ये दहशतवादी निर्माण होत आहेत. हल्ल्यानंतरही हे उघडकीस आले आहे. आम्ही पाकिस्तान आणि पीओकेमधील ९ लक्ष्ये निवडली होती आणि ती नष्ट केली. येथे लाँचपॅड आणि प्रशिक्षण केंद्रांना लक्ष्य करण्यात आले.

    आम्ही विश्वसनीय माहिती आणि बुद्धिमत्तेच्या आधारे हे लक्ष्य निवडले. ऑपरेशन दरम्यान आम्ही खात्री केली की निष्पाप लोक आणि नागरी पायाभूत सुविधांना इजा होणार नाही.

    पीओकेमधील पहिला सवाई नाला मुझफ्फराबादमध्ये होता, ते लष्कराचे प्रशिक्षण केंद्र होते. सोनमर्ग, गुलमर्ग आणि पहलगाम हल्ल्यातील दहशतवाद्यांनी येथे प्रशिक्षण घेतले. मुजफ्फराबादमधील सय्यदना बिलाल कॅम्पमध्ये दहशतवाद्यांना शस्त्रे, स्फोटके आणि जंगलात टिकून राहण्याचे प्रशिक्षण देण्यात आले. २०२३ मध्ये पूंछमधील यात्रेकरूंवर हल्ला करण्यासाठी गुरपूरच्या कोटली येथे लष्कराचा एक छावणी होता, जिथे दहशतवाद्यांना प्रशिक्षण देण्यात आले होते.

    पाकिस्तानमध्ये आमचे पहिले लक्ष्य सियालकोटमधील सरजल कॅम्प होते. मार्च २०२५ मध्ये पोलिस कर्मचाऱ्यांची हत्या करणाऱ्या दहशतवाद्यांना येथे प्रशिक्षण देण्यात आले होते. सियालकोटमधील महमूना जया कॅम्पमध्ये हिजबुलचा खूप मोठा कॅम्प होता. हे कठुआमधील दहशतवादाचे नियंत्रण केंद्र होते. पठाणकोट हल्ल्याची योजना येथेच आखण्यात आली होती. मरकड तैयबा हा मुरीदके येथील दहशतवादी तळ आहे. अजमल कसाब आणि डेव्हिड कोलमन हेडली यांना येथे प्रशिक्षण देण्यात आले होते.

    मरकज सुभानल्लाह भावलपुर हे जैशचे मुख्यालय होते. येथे दहशतवाद्यांना भरती आणि प्रशिक्षण दिले जात असे. जैशचे वरिष्ठ अधिकारी येथे येत असत. कोणत्याही नागरिकांच्या जीवितहानीचे वृत्त नाही, आम्ही निवासी भागांना लक्ष्य केलेले नाही.

    Operation Sindoor- 9 terrorist camps destroyed in 7 minutes; What did Colonel Sophia and Wing Commander Vyomika say? Read in detail

    Related posts

    Rajnath Singh : ‘ऑपरेशन सिंदूर’बाबत राजनाथ सिंह यांनी दिली मोठी अपडेट, म्हणाले…

    Jammu and Kashmir : जम्मू-काश्मीर अन् इतर सीमावर्ती शहरांमध्ये शैक्षणिक संस्था बंद, आदेश जारी

    Amit Shah : ऑपरेशन सिंदूर : अमित शहा अ‍ॅक्शनमध्ये, सीमावर्ती राज्यांच्या बैठकीत दिल्या विशेष सूचना