• Download App
    भारताच्या नेतृत्वाखाली SCO देशांची NSA बैठक आज, पाकिस्तानही सहभागी होण्याची शक्यता|NSA meeting of SCO countries led by India today, Pakistan likely to participate

    भारताच्या नेतृत्वाखाली SCO देशांची NSA बैठक आज, पाकिस्तानही सहभागी होण्याची शक्यता

    वृत्तसंस्था

    नवी दिल्ली : भारताच्या अध्यक्षतेखाली राष्ट्रीय सुरक्षा सल्लागार (NSAs) आणि शांघाय कोऑपरेशन ऑर्गनायझेशन (SCO) च्या उच्च राष्ट्रीय सुरक्षा अधिकाऱ्यांची बैठक आजपासून नवी दिल्लीत सुरू होणार आहे. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, पाकिस्तानने या SCO बैठकीत सहभागी होण्याचा निर्णय घेतला आहे. यावेळी भारत या बैठकीचे यजमानपद भूषवत आहे. SCO चे 8 सदस्य देश आहेत. यामध्ये चीन, भारत, कझाकिस्तान, किर्गिस्तान, पाकिस्तान, रशिया, ताजिकिस्तान आणि उझबेकिस्तान यांचा समावेश आहे. याशिवाय, इतर अनेक आमंत्रित किंवा संवाद देश म्हणून सामील होतील.NSA meeting of SCO countries led by India today, Pakistan likely to participate

    भारताचे NSA अजित डोवाल आजपासून सुरू होणार्‍या SCO NSA स्तरीय बैठकीपूर्वी उद्घाटन भाषण देण्याची शक्यता आहे. या बैठकीत पाकिस्तानचे प्रतिनिधीही सहभागी होणार असल्याचे सूत्रांनी सांगितले. यापूर्वी ‘काशी’ (वाराणसी) येथे झालेल्या शांघाय कोऑपरेशन ऑर्गनायझेशन (SCO) च्या पर्यटन प्रशासनाच्या प्रमुखांच्या बैठकीतही पाकिस्तानने भाग घेतला होता. एससीओ बैठकीचे अध्यक्षस्थान केंद्रीय पर्यटन, संस्कृती आणि पूर्वोत्तर क्षेत्र विकास मंत्री जी. किशन रेड्डी होते. या बैठकीत ‘2023 मध्ये SCO अंतराळातील पर्यटन विकासाचे वर्ष’ यासाठी कृती आराखडाही स्वीकारण्यात आला होता.



    याआधी एका इंग्रजी वृत्तपत्राच्या अहवालात म्हटले आहे की, पाकिस्तानने संरक्षण आणि परराष्ट्र मंत्र्यांच्या शांघाय कोऑपरेशन ऑर्गनायझेशन (SCO) बैठकीत भाग घेण्यासाठी भारतासाठी अंतर्गत सल्लामसलत सुरू केली आहे, कारण नवी दिल्लीत आधीच संरक्षण मंत्री ख्वाजा आसिफ आणि परराष्ट्र मंत्री बिलावल भुट्टो झरदारी आमंत्रित आहेत. संरक्षण मंत्र्यांची बैठक एप्रिलमध्ये नवी दिल्लीत, तर परराष्ट्र मंत्र्यांची बैठक मे महिन्यात गोव्यात होणार आहे.

    भारत हा आठ देशांच्या SCO चा सध्याचा अध्यक्ष आहे आणि अनेक कार्यक्रमांचे आयोजन करत आहे. भारताचा चुकीचा नकाशा जारी केल्याच्या मुद्द्यावरून पाकिस्तानला प्रवेश नाकारण्यात आलेली एक घटना वगळता पाकने व्हिडिओ लिंकद्वारे मुख्य न्यायाधीशांची परिषद आणि ऊर्जा मंत्र्यांच्या बैठकीसह इतर सर्व कार्यक्रमांमध्ये भाग घेतला आहे. भारताने 21 मार्च रोजी नवी दिल्ली येथे आयोजित शांघाय कोऑपरेशन ऑर्गनायझेशन (SCO) लष्करी औषध, आरोग्य सेवा आणि साथीच्या रोगात सशस्त्र दलांचे योगदान या विषयावरील चर्चासत्रात पाकिस्तानचा सहभाग नाकारला होता.

    नकाशात सीमारेषेचे चुकीचे चित्रण केल्याबद्दल भारताने तीव्र प्रतिक्रिया व्यक्त केली होती. नकाशात काश्मीरच्या चुकीच्या प्रतिनिधित्वावर आक्षेप घेतल्याचे आणि परिषदेत सहभागी व्हायचे असल्यास योग्य नकाशा दाखवावा लागेल, असे पाकिस्तानला सांगण्यात आल्याचे भारताने म्हटले होते. ही बाब परराष्ट्र मंत्रालयाच्या (MEA) निदर्शनास आणून दिल्यानंतर, पाकिस्तानने “योग्य नकाशा” दाखवावा किंवा चर्चासत्रापासून दूर राहण्यास सांगितले.

    परराष्ट्र मंत्री बिलावल भुट्टो एससीओ बैठकीसाठी भारत दौऱ्यावर येण्यास उत्सुक असल्याचे सूत्रांनी सांगितले. पाकिस्तानने संरक्षण आणि परराष्ट्र मंत्र्यांच्या बैठकीला हजेरी लावल्यास, पंतप्रधान शहबाज शरीफ हे जुलैमध्ये होणाऱ्या SCO शिखर परिषदेसाठी भारताला भेट देऊ शकतात.

    NSA meeting of SCO countries led by India today, Pakistan likely to participate

    महत्वाच्या बातम्या 

    Related posts

     Indian Citizenship : दरवर्षी 2 लाख लोक परदेशात स्थायिक होत आहेत; 5 वर्षांत 9 लाख भारतीयांनी नागरिकत्व सोडले

    Shivraj Singh Chouhan : शिवराज यांच्यावर पाक गुप्तचर संस्था ISI कडून हल्ल्याचे इनपुट; गृह मंत्रालयाचे सुरक्षा वाढवण्याचे आदेश

    मोदींच्या भाजपचा नवा धक्का; ब्रेकिंग न्यूज आणि शोध पत्रकारितेचा पापड मोडला!!, भाजपमध्ये मोठ्या बदलाची चुणूक