वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : Indian Railways भारतीय रेल्वेने देशभरातील सर्व ७४,००० रेल्वे कोच आणि १५,००० लोकोमोटिव्ह (इंजिन) मध्ये हाय-टेक सीसीटीव्ही कॅमेरे बसवण्याची घोषणा केली आहे.Indian Railways
प्रवाशांची सुरक्षितता अधिक मजबूत करण्यासाठी, रेल्वे मंत्री अश्विनी वैष्णव यांनी १२ जुलै रोजी झालेल्या बैठकीत या प्रकल्पाला मान्यता दिली आहे.Indian Railways
उत्तर रेल्वेवर यशस्वी चाचणीनंतर हा निर्णय घेण्यात आला, जिथे प्रवासी आणि रेल्वे कर्मचाऱ्यांकडून प्रकल्पाबद्दल अभिप्राय घेण्यात आला.
प्रत्येक कोचमध्ये ४ कॅमेरे बसवले जातील.
रेल्वे प्रत्येक कोचमध्ये ४ घुमट प्रकारचे सीसीटीव्ही कॅमेरे बसवेल. कोचच्या प्रत्येक गेटवर दोन कॅमेरे असतील. याशिवाय प्रत्येक इंजिनमध्ये ६ सीसीटीव्ही कॅमेरे बसवले जातील. त्यांची स्थिती इंजिनच्या पुढील, मागील आणि दोन्ही बाजूंना असेल.
दर्जेदार फुटेजसाठी अत्याधुनिक तंत्रज्ञानाचे कॅमेरे वापरले जातील.
इंजिनमधील लोकोच्या प्रत्येक केबिनमध्ये (पुढील आणि मागील) एक डोम कॅमेरा आणि दोन डेस्क माउंटेड मायक्रोफोन देखील बसवले जातील.
हे कॅमेरे STQC प्रमाणित असतील आणि १०० किमी प्रतितास पेक्षा जास्त वेगाने आणि कमी प्रकाशातही उच्च दर्जाचे फुटेज देण्यासाठी नवीनतम तंत्रज्ञानाचा वापर करतील.
कॅमेरे फक्त सामान्य ठिकाणी बसवले जातील.
प्रवाशांची गोपनीयता लक्षात घेऊन, रेल्वे फक्त दरवाज्याजवळील सामान्य ठिकाणी कॅमेरे बसवेल. याशिवाय, अधिकाऱ्यांना असेही निर्देश देण्यात आले आहेत की सीसीटीव्ही फुटेज आणि डेटा सुरक्षेच्या गुणवत्तेशी कोणतीही तडजोड केली जाऊ नये.
सीसीटीव्ही डेटामध्ये एआयचा वापर केला जाईल
रेल्वे, इंडिया एआय मिशनच्या सहकार्याने, सीसीटीव्ही डेटावर एआयचा वापर करेल, ज्यामुळे संशयास्पद हालचाली ओळखणे सोपे होईल.
यामुळे आता रेल्वेगाड्यांमध्ये चोरी, छेडछाड, लूटमार आणि असामाजिक घटकांच्या कारवायांवर कडक नजर ठेवता येईल. रेल्वे मालमत्तेचे नुकसान करणाऱ्यांवर आता कठोर कारवाई शक्य होईल.
Indian Railways to Install CCTV in 74K Coaches & 15K Engines
महत्वाच्या बातम्या
- Bangladesh : बांगलादेशात हिंदू व्यापाऱ्याची दगडाने ठेचून हत्या; कपडे काढून अंगावर नाचले, 5 हल्लेखोरांना अटक
- उल्फाच्या छावणीवर शंभर ड्रोनद्वारे अचूक हल्ला; म्यानमारमध्ये भारतीय लष्कराचा सर्जिकल स्ट्राइक
- Arunachal Pradesh : रेप-छेडछाडीच्या आरोपीची जमावाकडून पोलिस ठाण्याबाहेर हत्या; 20हून अधिक अल्पवयीन मुलींचे शोषण
- Pakistan : पाकिस्तानने म्हटले- भारताने 6 लढाऊ विमाने गमावल्याचे सत्य स्वीकारावे; डोभाल यांच्या वक्तव्यावर प्रत्युत्तर