• Download App
    खळबळजनक : चीनने अरुणाचल प्रदेशात दोन वर्षांत बांधले नवीन गाव, सॅटेलाइट इमेजमध्ये दिसल्या डझनभर इमारती । china constructs another enclave in arunachal pradesh show satellite images

    खळबळजनक : चीनने अरुणाचल प्रदेशात दोन वर्षांत बांधले नवीन गाव, सॅटेलाइट इमेजमध्ये दिसल्या डझनभर इमारती

    अरुणाचल प्रदेशातील वादग्रस्त सीमेवर चीनने नवीन गाव वसवले आहे. नवीन उपग्रह प्रतिमांनी उघड केले आहे की, चीनने अरुणाचल प्रदेशमध्ये आणखी एक एन्क्लेव्ह तयार केला आहे, ज्यामध्ये किमान 60 इमारती आहेत. अरुणाचल प्रदेशच्या शि-योमी जिल्ह्यात बांधलेले चिनी एन्क्लेव्ह मार्च 2019 आणि फेब्रुवारी 2021 दरम्यान बांधले गेले होते. एक मीडिया रिपोर्टने जानेवारीमध्ये अरुणाचल प्रदेशच्या ताब्याबद्दल अहवाल दिला होता आणि त्याच दिवशी पेंटागॉनच्या एका अहवालात काहींनी दुजोरा दिला होता, नवीन एन्क्लेव्ह त्या भागाच्या पूर्वेला 93 किमी अंतरावर आहे. china constructs another enclave in arunachal pradesh show satellite images


    वृत्तसंस्था

    नवी दिल्ली : अरुणाचल प्रदेशातील वादग्रस्त सीमेवर चीनने नवीन गाव वसवले आहे. नवीन उपग्रह प्रतिमांनी उघड केले आहे की, चीनने अरुणाचल प्रदेशमध्ये आणखी एक एन्क्लेव्ह तयार केला आहे, ज्यामध्ये किमान 60 इमारती आहेत. अरुणाचल प्रदेशच्या शि-योमी जिल्ह्यात बांधलेले चिनी एन्क्लेव्ह मार्च 2019 आणि फेब्रुवारी 2021 दरम्यान बांधले गेले होते. एक मीडिया रिपोर्टने जानेवारीमध्ये अरुणाचल प्रदेशच्या ताब्याबद्दल अहवाल दिला होता आणि त्याच दिवशी पेंटागॉनच्या एका अहवालात काहींनी दुजोरा दिला होता, नवीन एन्क्लेव्ह त्या भागाच्या पूर्वेला 93 किमी अंतरावर आहे.

    भारताने आपल्या भूभागावर असा बेकायदेशीर ताबा कधीच मान्य केलेला नाही आणि चीनचे तर्कहीन दावेही स्वीकारत नाहीत. तथापि, हा दुसरा एन्क्लेव्ह भारताच्या सुमारे सहा किलोमीटरच्या आत आहे आणि वास्तविक नियंत्रण रेषा (LAC) आणि आंतरराष्ट्रीय सीमा यांच्या दरम्यान असलेल्या भागात आहे. भारताने नेहमीच स्वतःच्या भूभागावर दावा केला आहे. लोक एन्क्लेव्हमध्ये स्थायिक आहेत की नाही हे छायाचित्रांवरून स्पष्ट होत नाही.



    पहिले गाव हे दुसऱ्या एन्क्लेव्हच्या पश्चिमेस ९३ किमी अंतरावर असलेल्या अप्पर सुबनसिरी जिल्ह्यातील त्सारी चू नदीच्या काठावर गेल्या वर्षी बांधलेले १०० घर होते. मॅक्सर टेक्नॉलॉजीज आणि प्लॅनेट लॅब या जगातील दोन आघाडीच्या सॅटेलाइट इमेजरी प्रदात्यांच्या छायाचित्रांद्वारे नवीन एन्क्लेव्हचे अस्तित्व, त्याच्या प्रकारातील दुसरे, सिद्ध झाले आहे. अरुणाचल प्रदेशातील शि-योमी जिल्ह्यातील या चित्रांमध्ये केवळ डझनभर इमारतीच दिसत नाहीत, तर एका इमारतीच्या छतावर चिनी ध्वजही रंगवलेला दिसतो, ज्याचा आकार इतका मोठा आहे की उपग्रह प्रतिमेतून दिसून येतील. या विशाल ध्वजाच्या माध्यमातून चीन या भागावर आपला दावा मांडताना दिसत आहे.

    चीनवर आघाडीचे रणनीती तज्ज्ञ ब्रह्म चेलानी म्हणाले, “नवीन गाव भारताच्या हिमालयीन सीमेवर चीन हळूहळू कसे शिरत आहे हे दर्शविते. या नवीन गावाच्या छायाचित्रांवरून हे स्पष्ट होते की ते कृत्रिम आहे. चीनने हे गाव बांधले आहे.” एक चिनी नावदेखील दिले गेले आहे, तर हे गाव अशा भागात आहे जेथे बहुधा कोणीही चिनी बोलत नाही. त्यांनी नवीन जमीन सीमा कायदा आणला आहे, जो सीमावर्ती भागातील सामान्य नागरिकांसाठी घरे बांधण्यासाठी सरकारी मदतीचे आश्वासन देतो.”

    china constructs another enclave in arunachal pradesh show satellite images

    महत्त्वाच्या बातम्या

    Related posts

    Amit Shah : अमित शहांनी सांगितला आरोग्याचा मंत्र, म्हणाले- 2 तास व्यायाम, 6 तास झोप गरजेची; आज मी सर्व औषधांपासून मुक्त

    National Herald case : नॅशनल हेराल्ड प्रकरणी खरगे म्हणाले- आम्ही घाबरणार नाही; भाजपने म्हटले- कायदेशीर उत्तर द्या, राजकारण करू नका

    Central Goverment : परदेशात काम करण्यासाठी लवकर कायदा बनणार; उल्लंघनासाठी 10 वर्षांची शिक्षा शक्य