वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : जी-20 परिषदेत सहभागी होण्यासाठी अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जो बायडेन भारतात येणार आहेत. यासंबंधीची अधिकृत माहिती शनिवारी व्हाईट हाऊसने जाहीर केली. व्हाईट हाऊसने दिलेल्या माहितीनुसार, बायडेन गुरुवारपासून म्हणजेच 7 सप्टेंबरपासून भारत दौऱ्यावर येणार आहेत. अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष 8 सप्टेंबर रोजी नवी दिल्लीत पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्यासोबत द्विपक्षीय बैठक घेणार आहेत. त्यांची भेट घेऊन बायडेन जी-20 गटाच्या नेतृत्वाची प्रशंसा करतील.Bilateral meeting between Biden-PM Modi on September 8; US President will visit India for G20
निवेदनानुसार अध्यक्ष बायडेन 9 आणि 10 सप्टेंबर रोजी होणाऱ्या G20 शिखर परिषदेत सहभागी होतील. यादरम्यान, सदस्य देशांचे नेते स्वच्छ ऊर्जा अंगीकारणे आणि हवामान बदलाला सामोरे जाण्यासह महत्त्वाच्या जागतिक समस्या सोडवण्यासाठी उचलल्या जाणार्या संयुक्त पावलेवर चर्चा करतील.
निवेदनात पुढे म्हटले आहे की, G20 नेते रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांच्या युक्रेनवरील आक्रमणाच्या आर्थिक आणि सामाजिक परिणामांचे देखील मूल्यांकन करतील. जागतिक आव्हानांना तोंड देण्यासाठी आणि गरिबीशी चांगल्या प्रकारे लढा देण्यासाठी जागतिक बँकेसह बहुपक्षीय विकास बँकांची क्षमता वाढवण्याच्या मार्गांवरही G20 नेते चर्चा करतील.
निवेदनानुसार, नवी दिल्ली भेटीदरम्यान राष्ट्राध्यक्ष बायडेन पंतप्रधान मोदींच्या G20 गटाच्या नेतृत्वाची प्रशंसा करतील. ते 2026 मध्ये गटाचे यजमानपदासह आर्थिक सहकार्याचे प्रमुख मंच म्हणून G20 साठी अमेरिकेच्या वचनबद्धतेची पुष्टी करतील.
ही राष्ट्रे परिषदेत सहभागी होतील, अतिथी देशही असतील
जी-20 देशांच्या गटात अर्जेंटिना, ऑस्ट्रेलिया, ब्राझील, कॅनडा, चीन, फ्रान्स, जर्मनी, भारत, इंडोनेशिया, इटली, जपान, कोरिया प्रजासत्ताक, मेक्सिको, रशिया, सौदी अरेबिया, दक्षिण आफ्रिका, तुर्की, संयुक्त राष्ट्रांचा समावेश आहे. किंगडम आणि युनायटेड स्टेट्स. अमेरिका आणि युरोपियन युनियनसह. या सदस्य देशांचा जागतिक जीडीपीमध्ये 85 टक्के आणि जागतिक व्यापारात 75 टक्क्यांहून अधिक वाटा आहे. तसेच, या देशांमध्ये जगाच्या लोकसंख्येपैकी दोन तृतीयांश लोकसंख्या आहे.
अतिथी देशांमध्ये बांगलादेश, इजिप्त, मॉरिशस, नेदरलँड, नायजेरिया, ओमान, सिंगापूर, स्पेन आणि संयुक्त अरब अमिराती यांचा समावेश आहे. ISA, CDRI आणि ADB नियमित आंतरराष्ट्रीय संस्था (UN, IMF, WB, WHO, WTO, ILO, FSB आणि OECD) आणि प्रादेशिक संस्था (AU, AUDA-NEPAD आणि आसियान). आंतरराष्ट्रीय संस्थांना अतिथी म्हणून आमंत्रित केले जाईल.
9 आणि 10 सप्टेंबर रोजी नवी दिल्ली येथे परिषद
9 आणि 10 सप्टेंबर रोजी नवी दिल्ली येथे G20 जागतिक नेत्यांची शिखर परिषद होणार आहे. ही शिखर परिषद भारतातील जागतिक नेत्यांच्या सर्वात मोठ्या संमेलनांपैकी एक असेल अशी अपेक्षा आहे. भारताने 1 डिसेंबर 2022 रोजी इंडोनेशियाकडून G20 चे अध्यक्षपद स्वीकारले.
Bilateral meeting between Biden-PM Modi on September 8; US President will visit India for G20
महत्वाच्या बातम्या
- जालन्यात मराठा आंदोलकांवर पोलिसांकडून झालेल्या लाठीमारावर अजित पवारांची प्रतिक्रिया, म्हणाले…
- इथेनॉल इफेक्ट : तेल आयातीतून 53894 कोटी रुपये वाचले; शेतकऱ्यांना 40600 कोटी रुपयांचे जादा उत्पन्न मिळाले!!
- आधी पोलिसांवर दगडफेक, 12 पोलीस जखमी, त्यानंतर जालन्यात लाठीमार; फडणवीसांचा स्पष्ट खुलासा
- Aditya-L1 : सूर्याचा अभ्यास करण्यासाठी ‘ISRO’ आज लॉन्च करणार ‘आदित्य एल 1’; जाणून घ्या वेळ