वृत्तसंस्था
वॉशिंग्टन डीसी : BBC ब्रिटनमधील आघाडीची मीडिया संस्था बीबीसीने गुरुवारी अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी ६ जानेवारी २०२१ रोजी केलेल्या भाषणाचे चुकीचे संपादन केल्याबद्दल त्यांची माफी मागितली.BBC
तथापि, १ अब्ज डॉलर्स म्हणजेच ८४०० कोटी रुपयांच्या मानहानीच्या दाव्याबाबत बीबीसीने स्पष्टपणे म्हटले आहे की त्यांनी ट्रम्प यांची बदनामी केली नाही, त्यामुळे त्यांच्या १ अब्ज डॉलर्सच्या दाव्याला कोणताही आधार नाही.BBC
बीबीसीने वृत्त दिले आहे की संघटनेचे अध्यक्ष समीर शाह यांनी वैयक्तिकरित्या व्हाईट हाऊसला एक पत्र पाठवून ट्रम्प यांच्या समर्थकांनी यूएस कॅपिटलमध्ये हल्ला केला तेव्हा दिलेल्या भाषणाच्या संपादनाभोवती निर्माण झालेल्या वादाबद्दल माफी मागितली आहे.BBC
या वादानंतर, बीबीसीचे महासंचालक टिम डेव्ही आणि न्यूजच्या सीईओ डेबोरा टर्नेस यांनी त्यांच्या पदांचा राजीनामा दिला.
बीबीसीने म्हटले आहे की, या माहितीपटात भाषणाचे दोन वेगवेगळे भाग एकत्र करून ट्रम्प सतत हिंसक कृत्यांना चिथावणी देत असल्याचे दिसून आले. प्रत्यक्षात, दोन्ही भाग ५० मिनिटांच्या अंतराने सादर करण्यात आले. यामुळे ट्रम्प यांनी थेट हिंसाचार भडकावल्याचा चुकीचा आभास निर्माण झाला.
बीबीसीने म्हटले – ते अनवधानाने संपादित केले गेले
बीबीसीने कबूल केले की हे संपादन अनावधानाने झाले होते. त्यांनी क्लिप पुन्हा न दाखवण्याचे आणि भविष्यात सावधगिरी बाळगण्याचे आश्वासन दिले आहे. ट्रम्प यांच्या वकिलांनी बीबीसीला कायदेशीर नोटीस पाठवली आहे.
त्यांनी कार्यक्रम पूर्णपणे मागे घेण्याची, सार्वजनिक माफी मागण्याची आणि नुकसान भरपाईची मागणी केली आहे. ट्रम्प यांनी फॉक्स न्यूजवर म्हटले की त्यांचे भाषण “संपादित” करण्यात आले आहे, ज्यामुळे प्रेक्षकांची फसवणूक झाली आहे.
ट्रम्प यांना नुकसान होणार नाही, असे म्हणत बीबीसीने भरपाई फेटाळण्याची मागणी केली आहे
बीबीसीने पाच युक्तिवादांचा उल्लेख करून भरपाईची मागणी फेटाळून लावली आहे. पहिले, हा कार्यक्रम अमेरिकेत दाखवण्यात आला नव्हता. तो फक्त ब्रिटनमध्ये उपलब्ध होता. दुसरे म्हणजे, ट्रम्प पुन्हा अध्यक्ष म्हणून निवडून आल्यामुळे त्यांना कोणतेही नुकसान झाले नाही.
तिसरे, हे संपादन फक्त भाषण लहान करण्यासाठी होते, फसवणूक करण्यासाठी नाही. चौथे, १२ सेकंदांची ही क्लिप एका तासाच्या कार्यक्रमाचा भाग होती ज्यामध्ये ट्रम्प समर्थकांचे आवाज देखील होते.
पाचवे, राजकीय भाषणावर मत व्यक्त करणे अमेरिकन कायद्यानुसार कायदेशीर आहे. यापूर्वी, २०२२ च्या न्यूजसाईट कार्यक्रमातही ट्रम्प यांच्या भाषणाचा चुकीचा दुवा जोडण्यात आला होता. तिथे, “आम्ही कॅपिटलमध्ये जाऊ” आणि “आम्ही लढू” या ओळी एकत्र दाखवण्यात आल्या होत्या, त्यानंतर कॅपिटल हिंसाचाराच्या प्रतिमा दाखवण्यात आल्या होत्या.
तज्ञांनी सांगितले की केस न्यायालयात नेणे सोपे नाही, अंतिम मुदत निघून गेली आहे
कायदेतज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की ट्रम्प यांचा खटला न्यायालयात नेणे सोपे जाणार नाही. इंग्लंडमध्ये मानहानीच्या खटल्यांसाठी मर्यादांचा कायदा आधीच संपला आहे. इंग्लंडमध्ये, घटनेच्या तारखेपासून अगदी एक वर्षाच्या (१२ महिन्यांच्या) आत मानहानीचा खटला दाखल करणे आवश्यक आहे.
हा माहितीपट अमेरिकेतही दाखवण्यात आला नव्हता, त्यामुळे अमेरिकन लोकांच्या नजरेत ट्रम्पची प्रतिमा मलिन झाली हे सिद्ध करणे कठीण होईल.
बीबीसीने असेही म्हटले आहे की ते डेली टेलिग्राफच्या एका अहवालाची चौकशी करत आहेत ज्यामध्ये असा दावा करण्यात आला आहे की त्यांच्या २०२२ च्या कार्यक्रमात ट्रम्प यांचे हेच भाषण अशाच प्रकारे संपादित केले गेले होते.
BBC Apology Donald Trump Compensation Refused 8400 Crore Notice Photos Videos Report
महत्वाच्या बातम्या
- बिहार विधानसभा निवडणुकीचा निकाल हा निवडणूक आयोगाचा विजय, आदित्य ठाकरेंनी केले अभिनंदन
- “मुस्लिम लीगी माओवादी काँग्रेस” लवकरच फुटेल; बिहारच्या विजयानंतर पंतप्रधान नरेंद्र मोदींनी मारली पाचर!!
- बिहारमध्ये Gen Z आणि महिलांचा ज्येष्ठ नेत्यांवर विश्वास; बाता मारणाऱ्या चिरतरुण नेत्यांना चपराक!!
- Delhi Blast : दिल्ली बॉम्बस्फोटांचा कट तुर्कीतून आखण्यात आल्याचा दावा, अतिरेक्यांना सेशन ॲपवरून मिळत होत्या सूचना