वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : Ahmedabad Plane Crash १२ जून रोजी अहमदाबादमध्ये एअर इंडियाचे विमान कोसळले, त्यात २६० जणांचा मृत्यू झाला. रमेश विश्वास नावाचा एक प्रवासी या अपघातातून चमत्कारिकरित्या बचावला. या विमानात ‘११ए’ क्रमांकाच्या सीटवर विश्वासकुमार बसले होते. ही सीट आपत्कालीन एक्झिटजवळ होती. तेव्हापासून या सीटची मागणी वाढली आहे. हवाई प्रवासी आता या सीटसाठी अतिरिक्त शुल्क देण्यास तयार आहेत.Ahmedabad Plane Crash
दिव्य मराठीच्या टीमने याबाबत गुजरातमधील अनेक ट्रॅव्हल एजंटशी चर्चा केली. संभाषणात असे आढळून आले की या सीटची मागणी इतकी वाढली आहे की प्रवासी त्यासाठी ३ हजार ते ७ हजार रुपये अतिरिक्त शुल्क देण्यास तयार आहेत. इतकेच नाही तर ही सीट मिळवणारे प्रवासी त्याचे स्क्रीनशॉट सोशल मीडियावर शेअर करत आहेत.
राजकोटच्या आरव्ही हॉलिडे ट्रॅव्हल एजन्सीचे मालक धवल मुंगरा म्हणाले की, अहमदाबाद विमान अपघातानंतर, आपत्कालीन एक्झिटजवळील जागांची मोठी मागणी आहे. तथापि, वेगवेगळ्या फ्लाइटमध्ये आपत्कालीन एक्झिट वेगवेगळ्या ठिकाणी असतात आणि तिकिटांचे क्रमांक देखील वेगवेगळे असतात. परंतु, सीट नंबर काहीही असो, प्रवासी आता आपत्कालीन गेटजवळील जागांची मागणी करत आहेत.Ahmedabad Plane Crash
देशांतर्गत उड्डाणांमध्येही अशा तिकिटांची मागणी वाढली
धवल मुंगरा पुढे म्हणाले- अशा तिकिटांची मागणी केवळ आंतरराष्ट्रीयच नाही, तर देशांतर्गत उड्डाणांमध्येही वाढली आहे. येथील १० पैकी ७ प्रवासी अशा तिकिटांची मागणी करत आहेत. या सीटसाठी प्रवासी ३,००० ते ७,००० रुपये जास्त देण्यासही तयार आहेत. तथापि, या सीटच्या किमती एअरलाइन्सनुसार बदलतात.
अपघात किंवा दुर्घटना झाल्यास प्रवाशाला आपला जीव वाचवणे सोपे जाते. याशिवाय, या सीटमध्ये भरपूर जागा आहे. अनेक तास प्रवास करणारे प्रवासी पाय पसरून आरामात बसू शकतात.
विमान अपघातानंतर एक्झिट गेटजवळील जागांच्या किमती वाढल्या आहेत का? यावर उत्तर देताना, अहमदाबादमधील कम्फर्ट ट्रॅव्हलचे मालक नईम शेख म्हणाले – हो, विमान अपघातानंतर या जागेची मागणी वाढली आहे. तथापि, या जागा सहसा आगाऊ बुक केल्या जातात. या जागांसाठी २५०० ते ३००० रुपये अतिरिक्त शुल्क आकारले जाते. परंतु आता बरेच प्रवासी यासाठी ५००० रुपये देण्यास तयार आहेत. अनेक प्रवासी आम्हाला ही जागा बुक करण्याची विनंती करत आहेत.
जर आपत्कालीन जागा उपलब्ध नसतील, तर प्रवासी काही एक्सेल सीटना प्राधान्य देत आहेत. त्यांच्या एका नियमित ग्राहकाचे उदाहरण देत नईम शेख म्हणाले – राहुल भाई माझे नियमित ग्राहक आहेत. अहमदाबादमधील विमान अपघातानंतर, ते आता आपत्कालीन गेटजवळील सीट बुक करण्यास सांगतात. इतकेच नाही तर जर त्या तारखेला ती सीट उपलब्ध नसेल तर ते पुढच्या तारखेला तीच सीट बुक करण्यास सांगतात.
अहमदाबादच्या थलतेज भागातील ‘ट्रिप टू माय ड्रीम्स’ ट्रॅव्हल एजन्सीचे मालक रवी सिंग यांनीही त्यांच्या ग्राहकांच्या पसंतीबद्दल सांगितले. रवी सिंग म्हणाले – अहमदाबादमधील विमान अपघातात फक्त एकच प्रवासी वाचला, जो आपत्कालीन गेटजवळील सीट ११A वर बसला होता. म्हणूनच आता लोकांना या सीट ११A बद्दल खूप उत्सुकता आहे. आपत्कालीन गेटजवळ बसल्याने जीव वाचू शकतात याचीही जाणीव आहे.
सीट तिकिटाच्या किमतीबद्दल ते म्हणाले- आपत्कालीन एक्झिटच्या शेजारी असलेल्या सीट्सची संपूर्ण रांग एक्सेल सीट आहे. त्यात पायांसाठी जास्त जागा असल्याने, ती आधीच प्रीमियम सीट मानली जाते, ज्यामुळे ती महाग होते. अहमदाबाद विमान अपघातानंतर, ही सीट अधिक चर्चेत आली आहे आणि प्रवाशांनी आता या सीटची मागणी करायला सुरुवात केली आहे. ही संख्या केवळ आंतरराष्ट्रीयच नाही, तर देशांतर्गत उड्डाणांमध्येही वाढली आहे.
गुजरातचे माजी मुख्यमंत्री विजय रुपाणी यांचेही विमान अपघातात निधन झाले.
एअर इंडियाचे विमान क्रमांक एआय १७१ अहमदाबादहून लंडनला जात होते. विमानात एकूण २३० प्रवासी होते, ज्यात १६९ भारतीय, ५३ ब्रिटिश, ७ पोर्तुगीज आणि एक कॅनेडियन नागरिक होता. यामध्ये १०३ पुरुष, ११४ महिला, ११ मुले आणि २ नवजात बालकांचा समावेश होता. उर्वरित १२ क्रू मेंबर्स होते. गुजरातचे माजी मुख्यमंत्री विजय रुपाणी यांचाही या अपघातात मृत्यू झाला.
पायलटने मेडे कॉल केला.
फ्लाईटराडार२४ नुसार, विमानाचा शेवटचा सिग्नल १९० मीटर (६२५ फूट) उंचीवर मिळाला होता, जो टेकऑफनंतर लगेच आला. भारताच्या नागरी विमान वाहतूक नियामक डीजीसीएने सांगितले की, विमानाने १२ जून रोजी दुपारी १:३९ वाजता धावपट्टी २३ वरून उड्डाण केले. टेकऑफनंतर, विमानाच्या पायलटने एअर ट्रॅफिक कंट्रोलरला मेडे कॉल (आणीबाणीचा संदेश) पाठवला, परंतु त्यानंतर कोणताही प्रतिसाद मिळाला नाही.
डीजीसीएच्या म्हणण्यानुसार, विमानात एकूण २४२ लोक होते, ज्यात दोन पायलट आणि १० केबिन क्रू होते. पायलटला ८,२०० तासांचा उड्डाणाचा अनुभव होता आणि सह-पायलटला १,१०० तासांचा उड्डाणाचा अनुभव होता.
Ahmedabad Plane Crash Survivor Sparks High Demand for Seat 11A
महत्वाच्या बातम्या
- Taliban : तालिबान नेत्यांविरुद्ध इंटरनॅशनल क्रिमिनल कोर्टाचे अटक वॉरंट; महिलांवरील अत्याचाराचे आरोप
- Trump : युक्रेनला शस्त्र पुरवठा रोखल्याने ट्रम्प नाराज; पेंटागॉनने याबद्दल राष्ट्राध्यक्षांना माहिती दिली नाही
- Tahawwur Rana, : दहशतवादी तहव्वूरची न्यायालयीन कोठडी 13 ऑगस्टपर्यंत वाढली; NIAने पुरवणी आरोपपत्र दाखल केले
- Delhi High Court : दिल्ली हायकोर्टाने म्हटले- संसदेला सूचना देऊ शकत नाही, कायदे बनवणे-बदलणे त्यांचे काम; BNSची कलमे हटवण्याची याचिका फेटाळली