- जगभरातील तमाम शिवप्रेमींसाठी अभिमानास्पद बाब.
विशेष प्रतिनिधी
पुणे : पुणेकरांनी पुन्हा एकदा जगभरातील तमाम शिवप्रेमींसाठी अभिमानाची बातमी समोर आणली आहे . छत्रपती शिवाजी महाराजांचे अप्रकाशित चित्र पहिल्यांदाच जगासमोर आले आहे. पुण्यातील इतिहास अभ्यासक प्रसाद तारे यांना फ्रान्समधील सॅव्ही कलेक्शनमध्ये हा मौल्यवान खजिना सापडला आहे.Chhatrapati Shivaji Maharaj : Punekar found Unpublished picture in Savvy Collection at France
हेच ते चित्र
काय आहे या चित्रात?
- या चित्रात छत्रपती शिवरायांची करारी तसेच प्रसन्न अशी मुद्रा-डोक्यावर शिरोभूषण आणि तुरा-खांद्यावर शेला दिसत आहे.
- हे चित्र शिवकालीन असून सतराव्या शतकातील गोवळकोंडा चित्रशैलीत चित्रित आहे.
- या आधी छत्रपती शिवाजी महाराज यांच्या तीन ऐतिहासिक चित्रांचा शोध लागला होता. परदेशातील संग्रहालयांमध्ये महाराजांची ही चित्रे जतन करण्यात आली आहेत. दरम्यान, आता नव्याने अप्रकाशित चित्र समोर आले आहे.
- महाराष्ट्राची छाती अभिमानाने फुलून यावी, असा छत्रपती शिवाजी महाराजांचा गौरवशाली इतिहास.
- हिंदवी स्वराज्याचा इतिहास घडवणाऱ्या शिवाजी महाराजांच्या तीन ऐतिहासिक, पुरातन, दुर्मीळ चित्रांचा आता शोध लागल्यानंतर आता अप्रकाशित चित्र समोर आले आहे.
- जर्मनी, फ्रान्स आणि अमेरिकेतल्या म्युझियममध्ये ही चित्रे असल्याची माहिती इतिहास अभ्यासक प्रसाद तारे यांनी समोर आणली आहे.
- गोवळकोंडा शैलीतली ही चित्रे सतराव्या शतकातील आहेत.
- दोन चित्रांवर पर्शियन आणि रोमन लिपीत महाराजांचं नाव लिहिले आहे.
- या चित्रांमध्ये महाराजांच्या पेहरावात डौलदार शिरोभूषण, त्यावर खोवलेला तुरा, पायघोळ अंगरखा, सुरवार, पायात मोजडी आहे.
- कानात मोत्याचा चौकडा, बोटात अंगठी आणि गळ्यात दोन मोत्यांच्या माळा असे अलंकार दिसत आहेत.
- करारी मुद्रा, बोलके डोळे आणि चेहऱ्यावरची स्मितहास्ययुक्त प्रसन्नता हे शिवाजी महाराजांचे खास वैशिष्ट्य या चित्रात दिसतंय.
Chhatrapati Shivaji Maharaj : Punekar found Unpublished picture in Savvy Collection at France
महत्त्वाच्या बातम्या
- उत्तर प्रदेशात भाजपाच सत्ता राखणार, सुधारलेल्या कायदा व सुव्यवस्थेमुळेच यश, योगी आदित्यनाथांच मुख्यमंत्रीपदासाठी सर्वाधिक पसंती
- गोवा, मणिपूरमध्ये भाजपच मारणार बाजी, कॉँग्रेसपेक्षा आपला जादा पसंती
- पंजाबमध्ये कॉँग्रेसला पराभवाचा धक्का बसणार, आप मारणार विधानसभा निवडणुकीत बाजी
- सध्याच्या राजकारणात पोरखेळ, राज्यात बिग बॉसचा शो सुरू, पंकजा मुंडे यांची टीका
- एनसीबीचे उपमहासंचालक म्हणाले यंत्रणा स्वच्छ करायचीय, समीर वानखेडे यांनाही चौकशीसाठी बोलावले जाऊ शकते