• Download App
    मुंबई कोर्टाचा अनोखा निर्णय : अंगावर गाडी घालणाऱ्याची निर्दोष मुक्तता, 2012 पासून कोर्टात सतत हजर राहिल्याने दाखवली नरमाई|Unique decision of Mumbai court Innocent acquittal of a car driver, showing leniency due to continuous appearance in court since 2012

    मुंबई कोर्टाचा अनोखा निर्णय : अंगावर गाडी घालणाऱ्याची निर्दोष मुक्तता, 2012 पासून कोर्टात सतत हजर राहिल्याने दाखवली नरमाई

    2012 मध्ये मुंबईतील विलेपार्ले परिसरात राहणाऱ्या 32 वर्षीय तरुणाने एका व्यक्तीला त्याच्या कारने धडक दिली होती. उपचारानंतर त्या व्यक्तीचा मृत्यू झाला. हे प्रकरण मुंबईतील मॅजिस्ट्रेट कोर्टात पोहोचले आणि आरोपीवर निष्काळजीपणे गाडी चालवल्याचा गुन्हा सिद्ध झाला. मात्र, प्रत्येक सुनावणीला आरोपी वेळेवर कोर्टात हजर राहतो आणि त्याची कोर्टातील वागणूकही चांगली असल्याचे कोर्टाच्या निदर्शनास आले. त्यानंतर दोषी सिद्ध झाल्यानंतरही न्यायालयाने त्याची सुटका केली.Unique decision of Mumbai court Innocent acquittal of a car driver, showing leniency due to continuous appearance in court since 2012


    वृत्तसंस्था

    मुंबई : 2012 मध्ये मुंबईतील विलेपार्ले परिसरात राहणाऱ्या 32 वर्षीय तरुणाने एका व्यक्तीला त्याच्या कारने धडक दिली होती. उपचारानंतर त्या व्यक्तीचा मृत्यू झाला. हे प्रकरण मुंबईतील मॅजिस्ट्रेट कोर्टात पोहोचले आणि आरोपीवर निष्काळजीपणे गाडी चालवल्याचा गुन्हा सिद्ध झाला. मात्र, प्रत्येक सुनावणीला आरोपी वेळेवर कोर्टात हजर राहतो आणि त्याची कोर्टातील वागणूकही चांगली असल्याचे कोर्टाच्या निदर्शनास आले. त्यानंतर दोषी सिद्ध झाल्यानंतरही न्यायालयाने त्याची सुटका केली.

    आपले नुकतेच लग्न झाले आहे, कुटुंबाची जबाबदारी आहे आणि आपण चुकून पहिल्यांदाच एखाद्या गुन्ह्यात सहभागी झालो आहोत, असेही आरोपी सलमान भालदारने कोर्टात सांगितले. त्याने सांगितले की, पीडिता गंभीर जखमी असताना बाकावर बसली होती. सलमान भालदारला निष्काळजीपणा आणि भरधाव गाडी चालवणे आणि सदोष मनुष्यवधाचा दोषी ठरविण्यात आले. अपघातादरम्यान आरोपीकडे परवानाही नव्हता, हेही न्यायालयात सिद्ध झाले.



    न्यायालयाने या आधारे केली निर्दोष मुक्तता

    निकाल सुनावताना महानगर दंडाधिकारी सीपी काशीद म्हणाले, “रोजानामाच्या संपूर्ण रेकॉर्डवरून असे दिसते की आरोपी प्रत्येक सुनावणीच्या तारखेला सतत न्यायालयात हजर राहतो. आरोपीला मृत्युदंड किंवा जन्मठेपेची शिक्षा नसलेल्या गुन्ह्यासाठी दोषी ठरविण्यात आले आहे. त्यामुळे मला आरोपींना ‘प्रोबेशन ऑफ ऑफेंडर्स अॅक्ट’चा लाभ द्यायचा आहे.

    चांगल्या वर्तणुकीच्या व्यक्तीला कायद्याने सोडण्याची तरतूद

    प्रोबेशन ऑफ ऑफेन्डर्स अॅक्ट अंतर्गत, आरोपी किंवा दोषीला शिक्षा भोगण्याऐवजी चांगल्या वागणुकीवर सोडले जाऊ शकते. तथापि, चांगल्या वागणुकीशी संबंधित न्यायालयाच्या अटींचे उल्लंघन करणे आणि शांतता बिघडवणे यामुळे आरोपी तुरुंगात जाऊ शकतो. दंडाधिकारी सीपी काशीद म्हणाले, “त्याला शिक्षा करण्याऐवजी त्याला 10,000 रुपयांच्या जातमुचलक्यावर सोडण्यात येत आहे. मात्र, एका वर्षाच्या कालावधीत कोर्टाने बोलावल्यावर त्याला यावे लागेल आणि या काळात चांगली वागणूकही ठेवावी लागेल.

    Unique decision of Mumbai court Innocent acquittal of a car driver, showing leniency due to continuous appearance in court since 2012

    महत्त्वाच्या बातम्या

     

    Related posts

    Gold : सोन्याने नवा विक्रम केला प्रस्थापित, पहिल्यांदाच किंमत ९७ हजारांच्या जवळ पोहोचली

    अविश्वास ठरावाला तोंड देण्यापूर्वीच कर्जत जामखेड मध्ये रोहित पवार समर्थक नगराध्यक्षांचा राजीनामा; रोहित पवारांनी नगरपंचायतीची गमावली सत्ता!!

    Thackeray brothers ठाकरे बंधूंच्या व्हॅलेंटाईन गुलाबाला लांब लांब काटे; दोघांच्या सैनिकांनी फोडले वेगवेगळे फाटे!!