inflation : सप्टेंबरमध्ये घाऊक महागाई दर 10.66 टक्क्यांवर आला आहे. सरकारने गुरुवारी त्याची आकडेवारी जाहीर केली आहे. घाऊक महागाई दर कमी होण्याचे प्रमुख कारण म्हणजे अन्नधान्याच्या किमतीत घट आहे. मात्र, पेट्रोलियम पदार्थांच्या किमती वाढल्या आहेत. सलग सहाव्या महिन्यात घाऊक महागाई 10 टक्क्यांच्या वर राहिला आहे. ऑगस्टमध्ये तो 11.39 टक्के होता. तर सप्टेंबर 2020 मध्ये घाऊक महागाई 1.32 टक्के होती. WPI inflation in september fell to 10 66 percent
प्रतिनिधी
मुंबई : सप्टेंबरमध्ये घाऊक महागाई दर 10.66 टक्क्यांवर आला आहे. सरकारने गुरुवारी त्याची आकडेवारी जाहीर केली आहे. घाऊक महागाई दर कमी होण्याचे प्रमुख कारण म्हणजे अन्नधान्याच्या किमतीत घट आहे. मात्र, पेट्रोलियम पदार्थांच्या किमती वाढल्या आहेत. सलग सहाव्या महिन्यात घाऊक महागाई 10 टक्क्यांच्या वर राहिला आहे. ऑगस्टमध्ये तो 11.39 टक्के होता. तर सप्टेंबर 2020 मध्ये घाऊक महागाई 1.32 टक्के होती.
वाणिज्य आणि उद्योग मंत्रालयाने एका निवेदनात म्हटले आहे की, सप्टेंबर 2021 मध्ये उच्च महागाई दर मुख्यत्वे खनिज तेल, मूलभूत धातू, अन्नपदार्थ, खाद्यान्न नसलेले पदार्थ, पेट्रोलियम आणि नैसर्गिक वायू, रासायनिक आणि रसायनविरहित उत्पादनांच्या वापरामुळे होते. गेल्या वर्षी याच महिन्याच्या तुलनेत किमतींमध्ये वाढ झाली आहे.
सलग पाचव्या महिन्यात घट
आकडेवारीनुसार, अन्नपदार्थांच्या घाऊक महागाईमध्ये सलग पाचव्या महिन्यात घट दिसून आली आहे. सप्टेंबरमध्ये हा आकडा (-) 4.69 टक्के होता, जो ऑगस्टमध्ये (-) 1.29 टक्के होता. याचे मुख्य कारण म्हणजे भाज्यांचे दर कमी होणे. डाळींच्या किमती वाढत राहिल्या आणि 9.42 टक्क्यांवर पोहोचल्या.
त्याच वेळी, तेल आणि ऊर्जा क्षेत्रातील घाऊक महागाई दर सप्टेंबरमध्ये 24.91 टक्के होता. मागील महिन्यात ते 26.09 टक्क्यांवर होते. सप्टेंबरमध्ये कच्च्या पेट्रोलियम आणि नैसर्गिक वायूच्या किमती 43.92 टक्क्यांनी वाढल्या. गेल्या महिन्यात ऑगस्टमध्ये ते 40.03 टक्के होते.
उत्पादित उत्पादनांबद्दल बोलायचे झाल्यास, त्यांची घाऊक महागाई महिन्याच्या दरम्यान 11.41 टक्के आहे. रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया (RBI) आपले आर्थिक धोरण ठरवताना प्रामुख्याने किरकोळ महागाईकडे पाहते. या महिन्याच्या सुरुवातीला, व्याजदरात कोणतेही बदल न करण्याचा निर्णय सर्वोच्च बँकेने घेतला होता.
WPI inflation in september fell to 10 66 percent
महत्त्वाच्या बातम्या
- The Focus India Explainer : केंद्राने BSFचे अधिकार क्षेत्र का वाढवले? काय आहेत कारणे? वाचा सविस्तर…
- जगातली पहिल्या महामारी प्रूफ इमारतीची निर्मिती सुरू, तब्बल 500 मिलियन डॉलर खर्चून बांधली जातेय 55 मजली इमारत
- अखिलेश यादवांसह अनेक नेत्यांनी महानवमीला दिल्या रामनवमीच्या शुभेच्छा, नेटकऱ्यांनी केलं ट्रोल
- फेसबुकची ‘सीक्रेट ब्लॅकलिस्ट’ लीक, भारतातील ‘या’ 10 धोकादायक संस्था आणि लोकांची नावेही समाविष्ट
- Cruise Drugs Case : आर्यन खान 20 ऑक्टोबरपर्यंत तुरुंगातच राहणार, न्यायालयाने जामिनावरील निकाल राखून ठेवला