Indian Army : भारतीय लष्कराच्या निवड मंडळाने 26 वर्षांची गणना योग्य सेवा पूर्ण केल्यानंतर पाच महिला अधिकाऱ्यांना कर्नल (टाइम स्केल) पदावर पदोन्नतीचा मार्ग मोकळा केला आहे. कोअर ऑफ सिग्नल, कोअर ऑफ इलेक्ट्रॉनिक अँड मेकॅनिकल इंजिनिअर्स (ईएमई) आणि कोअर ऑफ इंजिनिअरसोबत सेवा देणाऱ्या महिला अधिकाऱ्यांना कर्नल पदावर मान्यता देण्याची ही पहिलीच वेळ आहे. यापूर्वी कर्नल पदावर पदोन्नती केवळ आर्मी मेडिकल कॉर्प्स (एसएमसी), जज अॅडव्होकेट जनरल (जेएजी) आणि आर्मी एज्युकेशन कॉर्प्स (एईसी) च्या महिला अधिकाऱ्यांना लागू होती. Indian Army promoted women officers to the rank of colonel in time scale First Time
विशेष प्रतिनिधी
नवी दिल्ली : भारतीय लष्कराच्या निवड मंडळाने 26 वर्षांची गणना योग्य सेवा पूर्ण केल्यानंतर पाच महिला अधिकाऱ्यांना कर्नल (टाइम स्केल) पदावर पदोन्नतीचा मार्ग मोकळा केला आहे. कोअर ऑफ सिग्नल, कोअर ऑफ इलेक्ट्रॉनिक अँड मेकॅनिकल इंजिनिअर्स (ईएमई) आणि कोअर ऑफ इंजिनिअरसोबत सेवा देणाऱ्या महिला अधिकाऱ्यांना कर्नल पदावर मान्यता देण्याची ही पहिलीच वेळ आहे. यापूर्वी कर्नल पदावर पदोन्नती केवळ आर्मी मेडिकल कॉर्प्स (एसएमसी), जज अॅडव्होकेट जनरल (जेएजी) आणि आर्मी एज्युकेशन कॉर्प्स (एईसी) च्या महिला अधिकाऱ्यांना लागू होती.
भारतीय लष्कराच्या अधिक शाखांमध्ये पदोन्नतीचे मार्ग विस्तारणे हे महिला अधिकाऱ्यांसाठी करिअरच्या संधी वाढण्याचे लक्षण आहे. भारतीय लष्कराच्या बहुतांश शाखांमधून महिला अधिकाऱ्यांना कायमस्वरूपी कमिशन देण्याच्या निर्णयामुळे हे पाऊल भारतीय लष्कराच्या जेंडर न्यूट्रल सैन्याकडे पाहण्याच्या दृष्टिकोनाची व्याख्या करते.
पाच महिलांची निवड
कर्नल टाइम स्केल रँकसाठी निवडलेल्या पाच महिला अधिकारी म्हणजे सिग्नल कॉर्प्समधून लेफ्टनंट कर्नल संगीता सरदाना, ईएमई कॉर्प्समधून लेफ्टनंट कर्नल सोनिया आनंद आणि लेफ्टनंट कर्नल नवनीत दुग्गल आणि कॉर्प्सच्या लेफ्टनंट कर्नल रिनु खन्ना आणि लेफ्टनंट कर्नल रिचा सागर अशी त्यांची नावे आहेत.
सध्या, लष्कराची पिरॅमिड रचना आणि कडक निवड निकषांमुळे अधिकार्यांचा मोठा भाग कर्नल पदासाठी कट करण्यात अपयशी ठरतो. याचा अर्थ असा की, लेफ्टनंट कर्नल तोपर्यंत कर्नल होऊ शकत नाही जोपर्यंत वर्तमान कर्नल निवृत्त होत नाही किंवा ब्रिगेडियरपदी बढती मिळत नाही. 26 वर्षांच्या गणनायोग्य सेवेनंतर ते वेळोवेळी कर्नल बनतात आणि म्हणून ते कर्नल (टीएस) म्हणून त्यांचा दर्जा लिहितात.
Indian Army promoted women officers to the rank of colonel in time scale First Time
महत्त्वाच्या बातम्या
- माजी मुख्यमंत्री कल्याण सिंह पंचत्वात विलीन, शासकीय इतमामात अंत्यसंस्कार, मुख्यमंत्री योगींसहित भाजप नेत्यांची उपस्थिती
- Elgar Parishad Case : ‘एल्गार परिषद प्रकरणातील आरोपींना देशाविरुद्ध युद्ध करायचे होते’, एनआयएचा दावा
- राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांना केंद्राकडून लसीचे 57.05 कोटी डोस मिळाले, 3.44 कोटी डोस अजूनही स्टॉकमध्ये
- काबूल विमानतळावर हल्लेखोर आणि अफगाण सुरक्षा दलांमध्ये चकमक; एक सैनिक ठार, तीन जखमी
- जातनिहाय जनगणनेच्या मुद्द्यावर पीएम मोदींना भेटल्यावर सीएम नितीश म्हणाले – सकारात्मक परिणाम येतील, तेजस्वी म्हणाले – लोकहितासाठी सर्वपक्षीय एकत्र आले