विशेष प्रतिनिधी
नवी दिल्ली : युक्रेनने एक रशियन विमान पाडले युक्रेनच्या सैन्याने म्हटले आहे की त्यांनी कीव (एपी) च्या दक्षिणेस 40 किलोमीटर अंतरावर असलेल्या वासिलकिव्ह जवळ पॅराट्रूपर्स घेऊन जाणारे एक रशियन लष्करी वाहतूक विमान पाडले आहे. Ukraine shot down a Russian plane
रशिया आणि युक्रेनमधील युद्ध गंभीर झाले आहे. रशियन सैन्याने युक्रेनवर केलेल्या हल्ल्यात अनेकांना जीव गमवावा लागला आहे. रशियाच्या हल्ल्यात आतापर्यंत १३७ लोक मारले गेल्याचे युक्रेनच्या राष्ट्राध्यक्षांनी सांगितले.
पुतिन आणि लॅवरोव्ह यांच्यावर अमेरिकेचे निर्बंध अमेरिकेच्या ट्रेझरी विभागाने रशियाचे अध्यक्ष पुतिन आणि परराष्ट्र व्यवहार मंत्री सर्गेई लावरोव्ह यांच्यावरही आर्थिक निर्बंध लादले आहेत. यापूर्वी रशियन सुरक्षा परिषदेचे ११ सदस्य, सत्ताधारी नेते, श्रेष्ठींवर निर्बंध लादण्यात आले होते.
युनायटेड नेशन्स सिक्युरिटी कौन्सिल (UNSC) मध्ये रशियाच्या विरोधात मांडलेल्या निषेध प्रस्तावाच्या वेळी भारत आणि चीन मतदानापासून दूर राहिले.
रशियाने मूलभूत गोष्टींवर हल्ला केला: यूएस
युनायटेड नेशन्समधील अमेरिकेच्या राजदूत लिंडा थॉमस ग्रीनफिल्ड यांनी सांगितले की, रशियाने मूलभूत तत्त्वांवर केलेला हल्ला हा धाडसी, निर्लज्ज हल्ला आहे. हे आपल्या आंतरराष्ट्रीय व्यवस्थेसाठी धोक्याचे आहे कारण आपल्याला माहित आहे.
रशियाचा हल्ला नग्न आक्रमकता
संयुक्त राष्ट्र सुरक्षा परिषदेतील ब्रिटनच्या राजदूत बार्बरा वुडवर्ड म्हणाल्या की, रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांनी युक्रेनवर जोरदार हल्ला चढवला आहे. तेथील सरकार हटवून जनतेला वश करणे हा त्यांचा उद्देश आहे. हे स्वसंरक्षण नाही. ही नग्न आक्रमकता आहे.
भारताने हिंसाचार ताबडतोब संपवावा
युक्रेनवरील युनायटेड नेशन्स सिक्युरिटी कौन्सिल, UNSC बैठकीत भारताचे स्थायी प्रतिनिधी टी एस तिरुमूर्ती म्हणाले की, युक्रेनमधील अलीकडच्या घडामोडींमुळे भारत खूप व्यथित आहे. हिंसा आणि शत्रुत्व संपवण्यासाठी आम्ही सर्वांनी त्वरित कारवाई करण्याचे आवाहन करतो. युक्रेनमध्ये मोठ्या संख्येने भारतीय विद्यार्थ्यांचा समावेश असलेल्या भारतीय समुदायाच्या कल्याण आणि सुरक्षेबाबतही आम्ही चिंतित आहोत. समकालीन जागतिक व्यवस्था संयुक्त राष्ट्रांच्या सनद, राज्यांच्या सार्वभौमत्व आणि प्रादेशिक अखंडतेचा आदर आणि कायद्यावर आधारित आहे.
तिरुमूर्ती म्हणाले की, सर्व सदस्य देशांनी विधायक पद्धतीने पुढे जाण्यासाठी या तत्त्वांचा आदर करणे आवश्यक आहे. संवाद हाच मतभेद आणि वाद सोडवण्याचा एकमेव मार्ग आहे, या क्षणी ते कितीही कठीण वाटत असेल. मुत्सद्देगिरीचा मार्ग सोडला गेला ही खेदाची बाब असल्याचे ते म्हणाले. आपल्याला त्याकडे परत यावे लागेल. या सर्व कारणांमुळे भारताने या ऑफरपासून दूर राहण्याचा निर्णय घेतला.
Ukraine shot down a Russian plane
महत्त्वाच्या बातम्या
- पंतप्रधान मोदींनी पुढे येऊन रशिया- युक्रेनचे युध्द थांबवावे, संपूर्ण जगातील नेत्यांची इच्छा असल्याचे हेमा मालिनी यांचे वक्तव्य
- राष्ट्रवादीच्या जिल्हाध्यक्षाचे अमृता फडणवीस यांच्याविषयी निर्लज्ज वक्तव्य, शरद पवार, सुप्रिया सुळे करणार का कारवाई?
- संवेदनशील विकास म्हणत आनंद महिंद्रा यांनी केले नितीन गडकरी यांचे कौतुक
- हंपीमध्ये दोन दिवसीय आंतरराष्ट्रीय संमेलन, मुस्लिम आक्रमकांनी विध्वंस केलेल्या हिंदू राजधानीची आठवण