वृत्तसंस्था
वॉशिंग्टन : इंटरनॅशनल मॉनेटरी फंड (IMF)ने अमेरिकेचा आर्थिक विकास दर म्हणजेच GDP वाढीचा अंदाज 2.9% पर्यंत कमी केला आहे. अमेरिकेच्या मध्यवर्ती बँकेच्या आक्रमक दरांनंतर मागणीचा अभाव हे त्याचे प्रमुख कारण आहे. IMFने असेही म्हटले आहे की, अमेरिकेच्या मंदीतून जगण्याची शक्यता आता खूपच कमी होत आहे. यापूर्वी एप्रिलमध्ये, IMFने एप्रिलमध्ये अंदाज व्यक्त केला होता की, 2022 मध्ये यूएस जीडीपी वाढ 3.7% असेल.Shock to America IMF cuts US growth rate forecast for 2022 to 2.9, says very little chance of survival from recession
2023चा अंदाजही कमी झाला
IMFने 2023 साठी अमेरिकेच्या वाढीचा अंदाज 2.3% वरून 1.7% पर्यंत कमी केला आहे. त्याच वेळी, 2024 मध्ये ते 0.8% असण्याचा अंदाज आहे. कोविड-19, मागणी-पुरवठा खंडित, रशिया-युक्रेन युद्धामुळे कच्च्या तेलाच्या आणि खाद्यपदार्थांच्या चढ्या किमतींचा अमेरिकन अर्थव्यवस्थेला मोठा फटका बसला आहे.
विकास दराचा अंदाज 2 वेळा कमी केला
गेल्या वर्षी ऑक्टोबरमध्ये, आयएमएफनेच या वर्षी यूएस जीडीपी वाढीचा अंदाज 5.2% ठेवला होता. मात्र त्यानंतर ते दोनदा कमी करण्यात आले आहे.
2008 मध्ये अमेरिकेतूनच मंदीची सुरुवात झाली.
मेरिका ही जगातील सर्वात मोठी अर्थव्यवस्था आहे आणि जगातील बहुतेक देश तिच्याशी जोडलेले आहेत. 2008 मध्येही मंदीची सुरुवात अमेरिकेतूनच झाली, त्यानंतर सारे जगच त्याच्या विळख्यात आले. मात्र, त्यानंतर भारतावर त्याचा परिणाम फारच कमी झाला.
40 वर्षांच्या विक्रमी पातळीवर महागाई
अमेरिकेतील महागाई 40 वर्षांच्या विक्रमी पातळीवर आहे. बायडेन प्रशासन आणि फेडरल रिझर्व्हने विक्रमी चलनवाढ रोखण्यासाठी अनेक मोठी पावले उचलली आहेत. यूएस फेडरल रिझर्व्हने व्याजदरात 0.75% वाढ केली आहे. यानंतर बाजारात मोठी घसरण झाली आहे. व्याजदर वाढवण्याचा निर्णय महागाईवर नियंत्रण ठेवू शकतो, परंतु या पाऊलामुळे अमेरिकेत मंदी येऊ शकते.
यापूर्वी, भारताचा जीडीपी अंदाजही 8.2% पर्यंत कमी करण्यात आला होता.
आंतरराष्ट्रीय नाणेनिधीने 2022-23 या आर्थिक वर्षासाठी भारताचा GDP अंदाज 80 आधार अंकांनी कमी करून 8.2% केला आहे. जानेवारीमध्ये IMFने 9% वाढीचा अंदाज वर्तवला होता. रशिया-युक्रेन युद्धाच्या पार्श्वभूमीवर वाढीचा अंदाज कमी करण्यात आला आहे. रशिया-युक्रेन युद्धामुळे कच्च्या तेलाच्या किमती वाढल्या असून त्याचा देशांतर्गत वापर आणि खाजगी गुंतवणुकीवर विपरित परिणाम होईल, असा विश्वास आयएमएफचा आहे.
Shock to America IMF cuts US growth rate forecast for 2022 to 2.9, says very little chance of survival from recession
महत्वाच्या बातम्या