• Download App
    न्यायालयीन रचना सुधारण्यासाठी नवीन संस्था स्थापन केली जाईल : सीजेआय रमणNew body to be set up to improve judicial structure: CJI Raman

    न्यायालयीन रचना सुधारण्यासाठी नवीन संस्था स्थापन केली जाईल : सरन्यायाधीश रमण्णांची माहिती

    राष्ट्रीय न्यायिक पायाभूत सुविधा महामंडळाच्या स्थापनेसाठी सविस्तर प्रस्ताव तयार केला जात आहे आणि तो लवकरच सरकारला पाठवला जाईल .New body to be set up to improve judicial structure: CJI Raman


    वृत्तसंस्था

    नवी दिल्ली : सरन्यायाधीश एन व्ही रमण यांनी शनिवारी सांगितले की, देशातील न्यायव्यवस्था कठीण आव्हानांना सामोरे जात आहे.त्यात पायाभूत सुविधांचा अभाव आहे, प्रशासकीय कर्मचाऱ्यांचा अभाव आहे आणि न्यायाधीशांची पदे मोठ्या संख्येने रिक्त आहेत.

    परिस्थिती सुधारण्यासाठी त्यांनी नवीन संस्था स्थापन करण्याच्या गरजेवर भर दिला. सीजेआय बार कौन्सिल ऑफ इंडिया (बीसीआय) ने त्यांचा सन्मान करण्यासाठी आयोजित केलेल्या कार्यक्रमाला संबोधित करत होते.

    ते म्हणाले की, राष्ट्रीय न्यायिक पायाभूत सुविधा महामंडळाच्या स्थापनेसाठी सविस्तर प्रस्ताव तयार केला जात आहे आणि तो लवकरच सरकारला पाठवला जाईल. या कार्यक्रमाला कायदा मंत्री किरेन रिजिजू देखील उपस्थित होते. कोर्टाच्या किती इमारती, चेंबर आणि इतर सुविधा हव्या आहेत.



    त्याने पाहिले आहे की जेव्हा ते उच्च न्यायालयात होतेतेव्हा त्यांनी पाहिले की महिलांसाठी शौचालय नव्हते.

    मोठ्या संख्येने रिक्त न्यायाधीशांची पदे हे एक मोठे आव्हान असल्याचे सांगत, CJI ने आशा व्यक्त केली की, सर्वोच्च न्यायालयात नऊ न्यायाधीशांच्या नियुक्तीसाठी उच्च न्यायालयात नियुक्तीसाठी कॉलेजियमने पाठवलेल्या नावांवर सरकार लवकर निर्णय घेईल. यासाठी त्यांनी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आणि कायदा मंत्री रिजिजू यांचेही आभार मानले.

    न्यायमूर्ती रमण म्हणाले की, उच्च न्यायपालिकेतील रिक्त पदांचा तातडीने निपटारा करण्याचा त्यांचा प्रयत्न आहे. न्यायालयीन व्यवस्थेत महिलांच्या कमी प्रतिनिधीत्वाबद्दल
    सीजेआय रामना यांनी चिंता व्यक्त केली की स्वातंत्र्याच्या 75 वर्षांनंतरही महिलांना न्यायालयीन व्यवस्थेत पूर्ण प्रतिनिधित्व दिले गेले नाही.

    सर्व स्तरांवर महिलांचे किमान 50 टक्के प्रतिनिधित्व असावे अशी अपेक्षा आहे पण मी स्वीकारतो की मोठ्या अडचणीने आम्हाला सर्वोच्च न्यायालयाच्या खंडपीठात 11 टक्के महिलांचे प्रतिनिधित्व मिळू शकेल, असे त्या म्हणाल्या. सध्या सर्वोच्च न्यायालयातील 33 न्यायाधीशांपैकी चार महिला न्यायाधीश आहेत. न्यायमूर्ती गवई यांनी मुख्य न्यायाधीशांची तुलना तेंडुलकरशी केली

    सर्वोच्च न्यायालयात एकाच वेळी नऊ न्यायाधीशांची नियुक्ती केल्याबद्दल CJI रामना यांचे कौतुक करताना न्यायमूर्ती बी आर गवई यांनी त्यांची तुलना माजी क्रिकेटपटू सचिन तेंडुलकरशी केली. न्यायमूर्ती गवई म्हणाले, “न्यायमूर्ती रमण हे तेंडुलकरसारखे आहेत जे एकामागून एक रेकॉर्ड मोडत आहेत.” न्यायमूर्ती गवई म्हणाले की, न्यायमूर्ती रमण हे खरे टीम लीडर आहेत.  त्याला नेहमी सामान्य लोकांची काळजी असते.

    New body to be set up to improve judicial structure: CJI Raman

    महत्त्वाच्या बातम्या

    Related posts

    Amit Shah : अमित शहांनी सांगितला आरोग्याचा मंत्र, म्हणाले- 2 तास व्यायाम, 6 तास झोप गरजेची; आज मी सर्व औषधांपासून मुक्त

    National Herald case : नॅशनल हेराल्ड प्रकरणी खरगे म्हणाले- आम्ही घाबरणार नाही; भाजपने म्हटले- कायदेशीर उत्तर द्या, राजकारण करू नका

    Central Goverment : परदेशात काम करण्यासाठी लवकर कायदा बनणार; उल्लंघनासाठी 10 वर्षांची शिक्षा शक्य