• Download App
    तब्बल दीड लाख विणकर सरकारी ई-मार्केट प्लेस GeM पोर्टलशी जोडले, उत्पादनांची थेट करता येईल विक्री । Government has on-boarded one and half lakh weavers and artisans on GeM to enable them sell their products directly

    आत्मनिर्भर भारत : तब्बल दीड लाख विणकर सरकारी ई-मार्केट प्लेस GeM पोर्टलशी जोडले, कोरोना काळातही उत्पादनांची थेट होईल विक्री

    weavers and artisans on GeM : सरकारने विविध सरकारी विभाग आणि संस्थांना त्यांची उत्पादने थेट विकण्यासाठी 1.5 लाख विणकर आणि कारागिरांना शासकीय ई-मार्केट प्लेस (जीएम) शी जोडले आहे. यामुळे हातमाग व हस्तकलेच्या क्षेत्राला व्यापक बाजारपेठ उपलब्ध झाली आहे. Government has on-boarded one and half lakh weavers and artisans on GeM to enable them sell their products directly


    विशेष प्रतिनिधी

    नवी दिल्ली : कोरोना महामारीमुळे हातमाग विणकरांना भेडसावणाऱ्या समस्यांवर मात करण्यासाठी सरकारने त्यांच्या कल्याणासाठी अनेक पावले उचलली आहेत. कोरोना व्हायरस महामारीमुळे प्रभावित झालेल्या हातमाग व हस्तकलेच्या क्षेत्राला व्यापक बाजारपेठ उपलब्ध करून देण्यासाठी सरकारने दीड लाख विणकर व कारागीर यांना शासकीय ई-मार्केटप्लेस (जेईएम) वर जोडले आहे. जेणेकरून त्यांची उत्पादने थेट विविध सरकारी विभागांना आणि संस्थांना विक्री करता येतील, असे राज्यमंत्री दर्शन जर्दोश यांनी गुरुवारी राज्यसभेत सांगितले.

    मंत्री म्हणाले की, कोरोना महामारीमुळे पारंपरिक विक्री पद्धती उदा. प्रदर्शने, जत्रा इत्यादींचे आयोजन करणे शक्य नसल्यामुळे हातमाग निर्यात व्यापार परिषद (एचईपीसी) हातमाग विक्री आणि सुलभतेसाठी व्हर्च्युअल पद्धतीने आंतरराष्ट्रीय मेळावे आयोजित करत आहे. देशांतर्गत आणि आंतरराष्ट्रीय बाजारात उत्पादने विक्री होत आहेत.

    सन 2020-21 मध्ये एचईपीसीतर्फे आभासी मोडमध्ये 12 हातमाग मेळाव्यांचे आयोजन करण्यात आले होते. यामुळे देशांतर्गत आणि आंतरराष्ट्रीय व्यापार संघटनांचे लक्ष वेधले आहे. याव्यतिरिक्त, विणकरांना त्यांची उत्पादने विक्री करण्यासाठी देशांतर्गत वेगवेगळ्या भागांत 53 ठिकाणी विक्री कार्यक्रम आयोजित करण्यात आले होते.

    ऑगस्ट-ऑक्टोबर 2020 मध्ये कापड मंत्रालयाने विणकरांना विविध हातमाग योजनेंतर्गत होणाऱ्या फायद्यांविषयी जागरूक करण्यासाठी वेगवेगळ्या राज्यांत 534 चौपालही आयोजित केले.

    जरदोश म्हणाले की, उत्पादकता, विपणन क्षमता वाढविण्यासाठी आणि चांगल्या उत्पन्नाची खात्री करण्यासाठी वेगवेगळ्या राज्यांत 124 हातमाग उत्पादक कंपन्या तयार करण्यात आल्या आहेत.

    हँडलूम सेक्टरमध्ये डिझाईन-देणारं उत्कृष्टता निर्माण करण्यासाठी आणि NIFT मार्फत दिल्ली, मुंबई, वाराणसी, अहमदाबाद, जयपूर, भुवनेश्वर आणि गुवाहाटी येथे विव्हर्स सर्व्हिस सेंटर (डब्ल्यूएससी) येथे डिझाइन रिसोर्स सेंटर (डीआरसी) सुरू करण्यात आले आहेत. नमुना / उत्पादन सुधारणा आणि विकासासाठी डिझाइन रेपॉजिटरीमध्ये प्रवेश करण्यासाठी विणकर, निर्यातदार, उत्पादक आणि डिझाइनर्स यांची सोय होणार आहे.

    Government has on-boarded one and half lakh weavers and artisans on GeM to enable them sell their products directly

    महत्त्वाच्या बातम्या

    Related posts

    DGP murder case : निवृत्त डीजीपी हत्या प्रकरणात मोठा खुलासा ; पत्नी ५ दिवसांपासून गुगलवर हत्येचा प्लॅन शोधत होती

    Pahalgam terror : पहलगाम दहशतवादी हल्ल्यात पाकिस्तान कनेक्शन!

    अमेरिकेचे उपाध्यक्ष भारतात, भारताचे पंतप्रधान सौदी अरेबियात; पहलगाम दहशतवादी हल्ल्याचे गांभीर्य मोठे!!