जगातील इतर अनेक देशांच्या तुलनेत इराणमधील जन्म दर लक्षणीय घटला आहे, ज्यामुळे इराण सरकारने एक नवीन कृती आणली आहे. जन्म दर वाढविण्यासाठी, इराण सरकारने ‘सामना मेकिंग अॅप’ सुरू केला आहे, जेणेकरून तरुणांचे आकर्षण वाढू शकेल. Fearful of declining birth rate, Iran’s new formula, the government’s ‘Hamdam’ app for marriage launched
विशेष प्रतिनिधी
तेहरान : गेल्या काही वर्षात इराणला कमी जन्म दराची समस्या भेडसावत आहे. जगातील इतर अनेक देशांच्या तुलनेत इराणमधील जन्म दर लक्षणीय घटला आहे, ज्यामुळे इराण सरकारने एक नवीन कृती आणली आहे.
जन्म दर वाढविण्यासाठी, इराण सरकारने ‘सामना मेकिंग अॅप’ सुरू केला आहे, जेणेकरून तरुणांचे आकर्षण वाढू शकेल, ते अॅपद्वारे स्वत: साठी योग्य जीवनसाथी निवडू शकतील आणि त्यानंतर इराणची लोकसंख्या वाढवता येईल.
अधिकार्यांच्या म्हणण्यानुसार या अॅपचे नाव ‘हमदम’ आहे. हे सरकारच्या इस्लामिक सांस्कृतिक संस्थेने बनवले आहे. हे अॅप संभाव्य जोडप्यांना, त्यांच्या कुटुंबियांना जुळणारे आणि समुपदेशन सेवा प्रदान करते.
गेल्या 4 वर्षात इराणी महिलांमध्ये प्रजनन दर 25 टक्क्यांनी कमी झाला आहे. येथे प्रजनन दर दर महिलेमध्ये 1.7 मुले आहेत. इराणने एक दशकांपूर्वी आपल्या कौटुंबिक नियोजनाची धोरणे पूर्ववत करण्यास सुरुवात केली. यामुळे देशात गर्भनिरोधक मिळविणे अवघड झाले.
2014 मध्ये इराणचे सर्वोच्च नेते अयातुल्ला खमेनी यांनी ऑर्डरमध्ये म्हटले आहे की लोकसंख्येचा प्रसार केल्यास राष्ट्रीय अस्मिता बळकट होईल. पाश्चात्य जीवनशैलीतील अवांछित पैलू हाताळले जातील. त्यानंतर, इराणच्या संसदेने विवाह आणि मुलांच्या जन्मास प्रोत्साहित करण्यासाठी कर्ज आणि इतर आर्थिक प्रोत्साहन दिले.
हे अॅप चार वर्ष या जोडप्याशी संपर्कात राहील
या व्यतिरिक्त, हे संभाव्य जोडप्यांच्या कुटुंबियांना जुळणारे आणि समुपदेशन प्रदान करते. यासह, जोडप्यास लग्नानंतर चार वर्षे अॅपवर सक्रिय राहावे लागेल. म्हणजेच, संपर्कात राहून अॅप त्यांच्यावर लक्ष ठेवेल.
जन्म दर वाढविण्यासाठी सरकारने बरीच पावले उचलली आहेत.
विशेष म्हणजे इराणने सुमारे दशकभरापूर्वी कुटुंब नियोजन धोरण बदलण्यास सुरवात केली. गर्भ निरोधक गोळ्यांवर बंदी घालण्यात आली होती. धोरणातील अनेक बदलांमुळे लोकांना सुरक्षित गर्भनिरोधक वस्तू मिळविणे कठीण झाले. 2014 मध्ये इराणचे सर्वात मोठे नेते अयातुल्ला खमेनी यांनी एक आदेश काढला होता, ज्यात असे म्हटले होते की लोकसंख्येला चालना दिल्यास राष्ट्रीय ओळख मजबूत होईल आणि पाश्चात्य जीवनशैलीतील चुकीच्या बाबींचा सामना करण्यात मदत होईल. यानंतर इराणच्या संसदेनेही विवाह आणि मुलांना जन्म देण्यासाठी प्रोत्साहित करण्यासाठी अनेक नियम बनवले.
Fearful of declining birth rate, Iran’s new formula, the government’s ‘Hamdam’ app for marriage launched
महत्त्वाच्या बातम्या
- राज्याला ड्रायव्हर नकोय, जनतेचे हित जपणारा चांगला मुख्यमंत्री हवा आहे, नारायण राणे यांची टीका
- राहूल गांधी यांच्या टीकेवर केंद्रीय मंत्री गिरीराज सिंह यांचे इटालियन भाषेत उत्तर, म्हणाले या राजकुमाराकडे तेव्हाही मेंदू नव्हता आणि नेहमीच नसेल
- उत्तर प्रदेशात जीन्सच्या हट्टामुळे आजोबाची नातीला मारहाण; मुलीचा करुण अंत
- जर्मनीतील पूर ओसरला, युरोपमधील पूरबळींची संख्या पोहोचली दोनशेच्या वर