Billionaires were also hit by Corona : देशातील गरिबांव्यतिरिक्त कोरोना विषाणूने अब्जाधीशांनाही प्रभावित केले आहे. केंद्र सरकारने आकडेवारी जाहीर करून याबाबत माहिती दिली आहे. केंद्र सरकारच्या आकडेवारीवर विश्वास ठेवला तर भारतातील अब्जाधीशांची संख्या कमी झाली आहे. केंद्रीय अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी स्वत: ही माहिती संसदेत केंद्राच्या वतीने दिली. Billionaires were also hit by Corona, number of people earning more than Rs 100 crore in the country decreased Says FM in Parliament
विशेष प्रतिनिधी
नवी दिल्ली : देशातील गरिबांव्यतिरिक्त कोरोना विषाणूने अब्जाधीशांनाही प्रभावित केले आहे. केंद्र सरकारने आकडेवारी जाहीर करून याबाबत माहिती दिली आहे. केंद्र सरकारच्या आकडेवारीवर विश्वास ठेवला तर भारतातील अब्जाधीशांची संख्या कमी झाली आहे. केंद्रीय अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी स्वत: ही माहिती संसदेत केंद्राच्या वतीने दिली. आयकर विवरणपत्रात घोषित केलेल्या उत्पन्नावर आधारित 2020-2021 मध्ये अब्जाधीशांची संख्या 136 आहे. गेल्या वर्षीच्या तुलनेत ही संख्या कमी झाली आहे. गेल्या वर्षी 2019-20 मध्ये भारतातील अब्जाधीशांची संख्या 141 होती.
मंगळवारी संसदेत पावसाळी अधिवेशनादरम्यान, केंद्रीय अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी सांगितले की, भारतात 100 कोटी किंवा त्यापेक्षा जास्त उत्पन्न असलेल्या अब्जाधीशांची संख्या 2020-21 मध्ये 136, 2019-20 मध्ये 141 आणि 2018-19 मध्ये फक्त 77 होती. एका प्रश्नाला उत्तर देताना अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी राज्यसभेत ही माहिती दिली. अर्थमंत्र्यांनी सांगितले की, गेल्या तीन मूल्यांकन वर्षांमध्ये, प्राप्तिकर विभागाकडे भरलेल्या आयकर विवरणपत्रांमध्ये एक अब्ज रुपयांपेक्षा जास्त उत्पन्न दर्शविणाऱ्या व्यक्तींची संख्या 2020-21 मध्ये 136 होती.
अर्थमंत्र्यांना प्रश्न विचारण्यात आला होता की, कोरोना कालावधी आणि लॉकडाऊनदरम्यान देशातील अब्जाधीशांच्या संख्येत वाढ झाली आहे का? त्यांनी उत्तर दिले की, सेंट्रल बोर्ड ऑफ डायरेक्ट टॅक्सेस (सीबीडीटी) कडे उपलब्ध माहितीनुसार, एप्रिल 2016 मध्ये संपत्ती कर रद्द करण्यात आला. म्हणूनच सीबीडीटी यापुढे करदात्याच्या संपत्तीबद्दल कोणतीही माहिती ठेवत नाही.
अधिकृत दारिद्र्य आकडेवारी शेअर करताना अर्थमंत्री सीतारामन म्हणाल्या की, सध्याच्या तेंडुलकर सोसायटी पद्धतीनंतर गरिबीच्या अंदाजानुसार, 2011-12 मध्ये भारतात दारिद्र्य रेषेखालील लोकांची संख्या 27 कोटी होती. त्या म्हणाल्या की, आमच्या सरकारने सबका साथ, सबका विकास यावर लक्ष केंद्रित करून विविध योजना सुरू केल्या. गरिबीमध्ये सुधारणा आणणे आणि विकासाची गती वाढवणे हे यामागचे उद्देश होते.
Billionaires were also hit by Corona, number of people earning more than Rs 100 crore in the country decreased Says FM in Parliament
महत्त्वाच्या बातम्या
- Work From Home : ‘वर्क फ्रॉम होम’ करणाऱ्या कर्मचाऱ्यांना गुगलने दिला धक्का, पगार कपातीची टांगती तलवार !
- Mumbai Unlock : मुंबईत पुन्हा मॉल सुरू होण्याची चिन्हे, आज संध्याकाळपर्यंत जारी होऊ शकते गाइडलाइन
- Raj Kundra Bail Plea : राज कुंद्राच्या जामिनाला मुंंबईला पोलिसांचा विरोध, म्हणाले- कुंद्रा विदेशात पळून जाण्याची शक्यता !
- हिमाचलमध्ये पुन्हा मोठी दुर्घटना : भूस्खलनानंतर ढिगाऱ्याखाली एसटीसह अनेक वाहने दबली, 40 जण बेपत्ता; बचाव कार्य सुरू
- चंद्रपूरच्या काँग्रेस खासदारामुळे लोकसभेत पिकला हशा; आधी म्हणाले घटनादुरुस्ती विधेयकाला माझा विरोध, मग म्हणाले- पाठिंबा आहे !